கொசுக்களைப் பற்றி சுவாரசியமான தகவல்கள்

கொசுக்கள் என்று சொன்னதும் அனைவருக்கும் ஞாபகம் வருவது எரிச்சல் தான், அதுவும் நன்கும் தூங்கும் வேளையில் தேடி தேடி! வந்து முத்தம் இடுவது சற்று கொஞ்சம் அதிகமாகவே ஆத்திரம் தான் வரக்கூடும். கொசுவை எப்படி? தான் அழிக்க முடியும்! அமேசான் காடுகளில் இருக்கும் மூலிகை முதற்கொண்டு வீட்டில் வைத்து பார்த்தாச்சு ஆனால் கொசு தொல்லை மட்டும் இன்னும் திற மாட்டது ! என்று சிலர் புலம்பியதை கண்டு இருப்போம். அதுவும் குறிப்பாக குழந்தைகள் உள்ள வீட்டில் சற்று ராணுவப்படை போல் குழந்தையின் பெற்றோர்கள் சற்று அதிகமாகவே காவல் காத்து கொண்டு இருப்பார்கள். கொசுக்களை பிடிக்க அமெரிக்க உளவுதுறை வைத்து தேடினாலும் கண்ணில் அகப்படமால் கண்ணாம் பூச்சு ஆடும் கொசுவைப் பற்றிய சில சுவாரசியமான தகவல்கள் உங்களுக்கா இன்று இந்த கட்டுரையில் காண்போம்.

குறிப்பாக கொசுகளில் எத்தனை வகை உண்டு, எந்த கொசு மனிதனை கடிக்கின்றது. எப்படி கொசுகள் உருவாகிறது என்பதை எல்லாம் பார்க்கலாம்? எவ்வகை கொசு கடித்தல் நோய் வரும் அதற்கான முன் உதவிகள் என்ன என்பதை அனைத்தும் பார்க்கலாம்!!!

1. நம்மை கடிப்பது ஆண் கொசுவா? இல்லை பெண் கொசுவா? கொசுக்களில் அனைத்து கொசுகளும் நம்மை கடிப்பது இல்லை, பெண் கொசுக்கள் மட்டுமே மனிதனை கடிக்கின்றன. ஆண் மற்றும் பெண் கொசுக்கள் இருவரும் முக்கியமாக பழம் மற்றும் தாவர அமிர்தத்தை உண்கிறது.பெண் கொசுவுக்கு தனது இனப்பெருக்க முட்டைகள் உருவாக்க உதவ மனித இரத்தத்தில் உள்ள புரதமும் தேவைப்படுகிறது. அதனால் தான் பெண் கொசுக்கள் மனித இரத்தத்தை உருஞ்சுகிறது. அப்பெண் கொசு ரத்ததை உரிஞ்சிய பின்பு முட்டையிடுவதற்கு முன்பு ஓரிரு நாட்கள் ஓய்வெடுக்கும்.

2. கொசுகளில் மொத்தம் எத்தனை இனங்கள் உள்ளன? கொசுகளில் சுமார் 3,500 க்கும் மேற்பட்ட இனங்கள் உள்ளன. அவற்றில் சுமார் 175 கொசுக்கள் அமெரிக்காவில் காணப்படுகின்றன. அனோபிலஸ் குவாட்ரிமாகுலட்டஸ், குலெக்ஸ் பைப்பியன்ஸ், ஏடிஸ் ஈஜிப்டி மற்றும் ஏடிஸ் அல்போபிக்டஸ் (ஆசிய புலி கொசு) ஆகியவை மிகவும் பொதுவானவை. அனோபிலிஸ் ஒரு மலேரியா கேரியர், மற்ற மூன்று வகை என்செபாலிடிஸின் பல்வேறு வடிவங்களை பரப்புகின்றன.

3. கொசுகளில் எந்த கொசு கடித்தால் நோய் வரும்?
ஏடிஸ் ஈஜிப்டி (மஞ்சள் காய்ச்சல் கொசு), டெங்கு காய்ச்சல், சிக்குன்குனியா, ஜிகா காய்ச்சல், மாயாரோ மற்றும் மஞ்சள் காய்ச்சல் வைரஸ்கள் மற்றும் பிற நோய் முகவர்களைப் பரப்பக்கூடிய கொசு ஆகும்.
மேற்கு வர்ஜீனியாவில் கொசுக்களின் இனங்கள் மிகக் குறைவு. மலை மாநிலத்தில் 26 உள்ளன, டெக்சாஸில் 85 உள்ளன. புளோரிடா 80 அடையாளம் காணப்பட்ட உயிரினங்களுடன் இரண்டாவது இடத்தில் உள்ளது.

4. இந்தியாவில் மொத்தம் எவ்வளவு கொசுகள் இனம் உள்ளது?
இந்தியாவில் 404 க்கும் மேற்பட்ட இனங்கள் மற்றும் கொசுக்களின் கிளையினங்கள் உள்ளன. இவற்றில் பொதுவானவை என்றால் அனோபிலிஸ், குலெக்ஸ், ஏடிஸ் மற்றும் மேன்சோனைடுகளைச் சேர்ந்தவை.

5. கொசு என்ற பெயர் எந்த மொழியின் பெயர்?
ஸ்பானிஷ் மொழியில் கொசு “சிறிய ஈ” என்று குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இந்த வார்த்தை 16 ஆம் நூற்றாண்டின் ஆரம்பத்தில் தோன்றியதாக கூறப்படுகிறது. ஆப்பிரிக்கா, நியூசிலாந்து மற்றும் ஆஸ்திரேலியாவில், கொசுக்கள் பெரும்பாலும் “மோஸிஸ்” என்று அழைக்கப்படுகின்றன.
6. கொசுக்களுக்கு பற்கள் இல்லை!
கொசுக்களுக்கு பற்கள் இல்லை. புரோபோஸ்கிஸ் என்று அழைக்கப்படும் நீண்ட, கூர்மையான ஊதுகுழலுடன் பெண் கொசுக்கள் “கடிக்கிறது”. அவர்கள் சருமத்தை துளைக்க மற்றும் ஒரு தந்துகி கண்டுபிடிக்க, செரேட்டட் புரோபோஸ்கிஸைப் பயன்படுத்துகிறார்கள், பின்னர் இரண்டு குழாய்களில் ஒன்று வழியாக இரத்தத்தை வரைகிறார்கள்.

7. கொசு எவ்வளவு ரத்தம் சராசரியாக குடிக்கும்?
ஒரு கொசு இரத்தத்தில் எடையை விட மூன்று மடங்கு வரை குடிக்கலாம். கவலைப்பட வேண்டாம். உங்கள் உடலில் இருந்து அனைத்து ரத்தத்தையும் வெளியேற்ற சுமார் 1.2 மில்லியன் முறை கொசு கடித்தால் மட்டுமே முடியும்.

8. பெண் கொசுக்கள் ஒரே நேரத்தில் எவ்வளவு முட்டை இடும்?
பெண் கொசுக்கள் ஒரே நேரத்தில் 300 முட்டைகள் வரை இடும். வழக்கமாக, முட்டைகள் கொத்தாக தேங்கி நிற்கும் – ராஃப்ட்ஸ் என்று அழைக்கப்படும், நீரின் மேற்பரப்பில் இடப்படுகின்றன, அல்லது அவை தொடர்ந்து வெள்ளத்தில் மூழ்கும் பகுதிகளில் இடப்படுகின்றன. கொசுகளின் முட்டைகள் ஒரு அங்குல நீரில் இருக்கும். பெண்கள் இறப்பதற்கு முன் மூன்று முறை வரை முட்டையிடுவார்கள்.
கொசுக்கள் 80 டிகிரிக்கு மேல் வெப்பநிலையை விரும்புகின்றன. சில இனங்களின் வயது வந்த பெண்கள் வெப்பமான வானிலைக்காக காத்திருக்கும் பொழுது துளையில் முட்டையிடுகிறது, மற்ற வை உறைபனி நீரில் முட்டையிட்டு இறந்து விடுகிறது. முட்டை வெப்பநிலை அதிகரிக்கும் வரை வைத்திருக்கும், மேலும் அவை குஞ்சு பொரிக்கும்.

9. கொசுவின் சராசரி ஆயுட்காலம் என்ன?
சராசரி கொசு ஆயுட்காலம் இரண்டு மாதங்களுக்கும் குறைவானது. ஆண்களுக்கு மிகக் குறுகிய ஆயுள் உள்ளது, பொதுவாக 10 நாட்கள் அல்லது அதற்கும் குறைவாகவே ஆயுட்காலம் உள்ளது. பெண்கள் ஆறு முதல் எட்டு வாரங்கள் வரை உயிருடன் இருக்கும் மற்றும் சிறந்த சூழ்நிலையில் வாழும். அந்த நேரத்தில் பெண்கள் ஒவ்வொரு மூன்று நாட்களுக்கு ஒரு முறை முட்டையிடும்.

10. கொசுக்களின் உடம் அமைப்பு?
கொசுக்களுக்கு ஆறு கால்கள் உள்ளன. கொசுக்களுக்கு தலை, தோராக்ஸ் மற்றும் அடிவயிறு உள்ளது. தலையில் இரண்டு பெரிய கலவை கண்கள், இரண்டு ஒசெல்லி (எளிய கண்கள்), இரண்டு ஆண்டெனாக்கள் மற்றும் ஒரு புரோபோசிஸ் உள்ளன. தோரணத்திலிருந்து இரண்டு பெரிய அளவிலான இறக்கைகள் உள்ளது.
ஆண் கொசுக்கள் சிறகுகளின் சத்தத்தால் பெண்களைக் கண்டுபிடிக்கின்றன. பெண்கள் தங்கள் சிறகுகளை வினாடிக்கு 500 முறை வரை அடிக்க முடியும், மேலும் ஒரு துணையைத் தேடும்போது ஆண்கள் அந்த துடிப்புகளின் அதிக அதிர்வெண்ணைத் தேர்ந்தெடுப்பார்கள்.

11. கொசுக்கள் எவ்வளவு தூரம் பறக்கும் வல்லமை படைத்துள்ளது?
கொசுக்கள் மிக தொலைவில் அல்லது மிக வேகமாக பறக்க முடியாது. பெரும்பாலான கொசுக்கள் ஒன்று முதல் மூன்று மைல்களுக்கு மேல் பறக்க முடியாது, மேலும் அவை குஞ்சு பொரித்த இடத்திலிருந்து பல நூறு அடிக்குள்ளேயே இருக்கும். இருப்பினும், ஒரு சில உப்பு சதுப்பு இனங்கள் 40 மைல்கள் வரை பயணிக்க முடியும். ஒரு கொசுவின் வேகம் மணிக்கு 1.5 மைல் ஆகும்.
கொசுக்கள் பொதுவாக 25 அடிக்கு கீழே பறக்கும். இருப்பினும், இமயமலையில் 8,000 அடி உயரம் உட்பட சில உயரங்களும் அசாதாரண உயரங்களில் காணப்படுகின்றன.

12. கொசுக்கள் எப்படி மனிதனை கண்டு அறிகின்றது?
கொசுக்கள் மனித சுவாசத்தை மணக்கக்கூடும். அவற்றின் மூச்சுத்திணறலில் அவை ஏற்பிகளைக் கொண்டுள்ளன, அவை நாம் சுவாசிக்கும்போது வெளியாகும் கார்பன் டை ஆக்சைடைக் கண்டறியும். CO2 இன் அந்தத் தழும்புகள் காற்றில் உயர்ந்து, மூலத்தைக் கண்டுபிடிக்க கொசுக்கள் பின்பற்றும் பாதைகளாக செயல்படுகின்றன.
கொசுக்கள் பாதிக்கப்பட்டவர்களை தேர்வு செய்ய வியர்வை உதவுகிறது. நம் தோல் 340 க்கும் மேற்பட்ட ரசாயன நாற்றங்களை உருவாக்குகிறது, அவற்றில் சில கொசுக்களுக்கு இரவு உணவாகும். அவை ஆக்டெனோல், வியர்வையில் வெளியாகும் ஒரு ரசாயனம், அத்துடன் கொழுப்பு, ஃபோலிக் அமிலம், சில பாக்டீரியாக்கள், தோல் லோஷன்கள் மற்றும் வாசனை திரவியங்கள் ஆகியவற்றை விரும்புகின்றன.
உடல் வெப்பம் இலக்கைக் குறிக்கிறது. உங்கள் உடலின் வெப்பத்தை கண்டறிய கொசுக்கள் தங்கள் ஊதுகுழல்களைச் சுற்றி வெப்ப சென்சார்களைப் பயன்படுத்துகின்றன – உண்மையில், அதற்குள் இருக்கும் இரத்தம் – பின்னர் உங்கள் மீது இறங்கி, தட்டுவதற்கான சிறந்த தந்துகிகள் கண்டுபிடிக்கவும்.

13. எந்த கொசு பகலில் கடிக்கும் ? எந்த கொசு இரவில் கடுக்கும்?
கொசுக்கள் இரவும் பகலும் உணவளிக்கின்றன. ஏடிஸ் போன்ற சில இனங்கள் பகல்நேர கடித்தவையாகும், மற்றவர்கள் குலெக்ஸ் போன்றவை சாயங்காலத்தில் கடிக்கத் தொடங்கி சில மணிநேரங்கள் இருட்டில் தொடர்கின்றன.

14. கொசுக்கள் இனங்கள் எந்த நூற்றாண்டில் தோன்றியது?
ஜுராசிக் காலத்திலிருந்தே கொசுக்கள் உள்ளன. இது அவர்களை சுமார் 210 மில்லியன் ஆண்டுகள் பழமையானது. 300 பி.சி. சுற்றி அரிஸ்டாட்டில் படைப்புகள் உட்பட வரலாறு முழுவதும் அவை குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன. மற்றும் 467 பி.சி.யில் சிடோனியஸ் அப்பல்லினரிஸின் எழுத்துக்களில்.

15. கொசுக்கள் கடித்தவுடன் என்ன நிகழும்?
கொசு கடித்தால் ஏற்படும் புடைப்புகள் உமிழ்நீரினால் ஏற்படுகின்றன. புரோபோஸ்கிஸில் உள்ள ஒரு குழாய் இரத்தத்தை ஈர்க்கும் அதே வேளையில், இரண்டாவது லேசான உமிழ்நீரில் லேசான வலி நிவாரணி மற்றும் ஆன்டி கோகுலண்ட் உள்ளது. பெரும்பாலான மக்கள் உமிழ்நீருக்கு சிறிய ஒவ்வாமை எதிர்விளைவுகளைக் கொண்டுள்ளனர், இதனால் கடியைச் சுற்றியுள்ள பகுதி வீங்கி அரிப்பு ஏற்படுகிறது.

16. கொசுக்கள் எந்தவிதத்திலும் எச்.ஐ.வி பரவுவதில்லை!
கொசுக்கள் எச்.ஐ.வி பரவுவதில்லை. எய்ட்ஸை ஏற்படுத்தும் வைரஸ் கொசுக்களில் பிரதிபலிக்காது, உண்மையில் அவை வயிற்றில் செரிக்கப்படுகின்றன, எனவே இது கடக்கப்படாமல் உடைந்து போகிறது.

17. எவ்வாறு கொசுக்கள் மூலம் நோய்கள் தோன்றுகின்றது?
கொசுக்களில் வாழும் ஒட்டுண்ணியால் மலேரியா ஏற்படுகிறது. ஒட்டுண்ணி கொசு உமிழ்நீரில் சிக்கி பூச்சி யாரையாவது கடிக்கும்போது கடத்தப்படுகிறது. மேற்கு நைல் மற்றும் பிற வைரஸ்கள் ஒரே வழியில் அனுப்பப்படுகின்றன. கொசுக்கள் இதய இதயப்புழுவையும் சுமந்து செல்லக்கூடும்.
மேற்கு நைல் வைரஸ் 1999 இல் அமெரிக்காவிற்கு வந்தது. விஞ்ஞானிகள் இதை முதன்முதலில் உகாண்டாவில் – மேற்கு நைல் மாவட்டத்தில் – 1937 இல் அடையாளம் கண்டனர். இஸ்ரேல், தென்னாப்பிரிக்கா மற்றும் ருமேனியாவில் வைரஸின் பெரிய வெடிப்புகள் தாமதமாக வந்தன ‘ 90. இந்த வைரஸ் முதன்முதலில் அமெரிக்காவில் 1999 இல் நியூயார்க்கில் ஒரு தொற்றுநோயுடன் தோன்றியது.

18. உலகின் மிகக் கொடிய விலங்கு ”கொசுக்கள்”!
கொசுக்கள் உலகின் மிகக் கொடிய “விலங்கு” என்று கருதப்படுகின்றன. அனோபிலிஸ் கொசு குறிப்பாக ஆபத்தானது, ஏனெனில் இது மலேரியாவை பரப்புகிறது, இது ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களைக் கொல்கிறது, முதன்மையாக ஆப்பிரிக்காவில். அலெக்சாண்டர் தி கிரேட் 323 பி.சி.யில் மலேரியாவால் இறந்ததாக நம்பப்படுகிறது.
கொசு லார்வாக்களைக் கொல்ல பாக்டீரியாக்களைப் பயன்படுத்தலாம். பேசிலஸ் துரிங்ஜென்சிஸ் இஸ்ரேலென்சிஸ் (பி.டி) என்பது வணிக ரீதியாக உற்பத்தி செய்யப்படும் பாக்டீரியா ஆகும், இது துகள்கள் மற்றும் தூள் வடிவில் விற்கப்படுகிறது, அவை லார்வாக்கள் வாழும் நீரில் போடப்படலாம். இது லார்வாக்கள் சாப்பிட்ட பிறகு நச்சுகளாக மாறும் புரதங்களை உருவாக்குகிறது.

19. கொசுகளுக்கு பிடித்த ஆடை?
இருண்ட ஆடை கொசுக்களை ஈர்க்கிறது. நினைவில் வைத்து கொள்ளுங்கள், அவை வெப்பத்திற்கு ஈர்க்கப்படுகின்றன மற்றும் வெளிர் நிற ஆடைகளை விட இருண்ட ஆடைகள் அதிக வெப்பத்தை தக்கவைத்துக்கொள்கின்றன.

20. கொசுக்களை அழிப்பது எப்படி?
பூச்சிக்கொல்லிகள் வேலை செய்கின்றன, ஆனால் குறுகிய காலத்தில் மட்டுமே. உள்ளூர் கொசு கட்டுப்பாட்டு திட்டங்களால் பயன்படுத்தப்படும் மிகவும் பொதுவான ரசாயனங்களில் ஒன்றான பெர்மெத்ரின், கொசுக்களை மைய நரம்பு மண்டலங்களுக்கு இடையூறு விளைவிப்பதன் மூலம் தொடர்பு கொள்கிறது. இருப்பினும், முட்டை மற்றும் லார்வாக்கள் பெரும்பாலும் பாதிக்கப்படுவதில்லை. பூச்சிக்கொல்லி கரைந்தவுடன், கொசுக்கள் திரும்பலாம்.
வெளவால்கள் கொசுக்களை சாப்பிடுவதில்லை. குறைந்த பட்சம், அவற்றில் பல இல்லை. ஒரு மட்டையின் உணவில் கொசுக்கள் 1 சதவீதத்திற்கும் குறைவாகவே உள்ளன. மற்றும் ஊதா மார்டின்கள், ஒரு கொசு வேட்டையாடுபவர் என்று பிரபலமாக நம்பப்படும் பறவை, மிகக் குறைவான கொசுக்களை சாப்பிடுகிறது. அவர்கள் டிராகன்ஃபிளைஸ் மற்றும் பிற பூச்சிகளை விரும்புகிறார்கள்.
இரண்டு முக்கிய கொசு வேட்டையாடுபவர்கள் மீன் மற்றும் டிராகன்ஃபிளைஸ். கம்பூசியா, அல்லது கொசுப்புழு, கொசு லார்வாக்களுக்கு உணவளிக்கிறது மற்றும் கொசுக்களின் எண்ணிக்கையைக் கட்டுப்படுத்த உலகம் முழுவதும் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.
நிம்ப்கள் என்று அழைக்கப்படும் டிராகன்ஃபிளை லார்வாக்கள் கொசு லார்வாக்களை சாப்பிடுகின்றன, மேலும் வயது வந்த டிராகன்ஃபிள்கள் வயது வந்த கொசுக்களை இரையாகின்றன. மைனேயில் உள்ள சில நகரங்கள் ஒவ்வொரு கோடைகாலத்திலும் டிராகன்ஃபிளைகளை கொசு கட்டுப்பாட்டின் இயற்கையான வடிவமாக வெளியிடுகின்றன.

கொசு பொறிகளால் ஒரே இரவில் ஆயிரக்கணக்கான கொசுக்கள் கொல்லப்படலாம். ஆஸ்திரேலியாவில் பொது சுகாதார ஆராய்ச்சியாளர்கள் நடத்திய ஒரு ஆய்வில், இரண்டு வாரங்களுக்குள் 17 இனங்களில் இருந்து 44,000 க்கும் மேற்பட்ட பெண் கொசுக்களை ஒரு மெகா கேட்ச் பொறி பிடித்து கொன்றது கண்டறியப்பட்டது.
பிழை ஜாப்பர்கள் கொசுக்களுக்கு எதிராக பயனற்றவை. ஜாப்பர்களால் கொல்லப்பட்ட பூச்சிகளில் 1 சதவீதத்திற்கும் குறைவானவை கொசுக்கள் அல்லது கடிக்கும் பிற பூச்சிகள் என்று ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன.
சாதனங்கள் அந்துப்பூச்சிகளைப் போன்ற நன்மை பயக்கும் அல்லது பாதிப்பில்லாத பூச்சிகளை ஈர்க்கின்றன, கொல்லும், மேலும் ஒட்டுமொத்த கொசுக்களின் எண்ணிக்கையில் எந்த விளைவையும் ஏற்படுத்தாது. மின்னணு விரட்டிகளும் விஞ்ஞான சோதனையில் பயனற்றவை என நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here