கோவிட் -19: MCO கோவிட் -19: மலேசியர்களுக்கு சிக்கலான காலத்தின் இரண்டாம் கட்டம்

கோலாலம்பூர் (பெர்னாமா):
இன்று புதன்கிழமை (ஏப்ரல் 1) தொடங்கும் மக்கள் நடமாட்ட கட்டுப்பாட்டின் (எம்.சி.ஓ) இரண்டாம் கட்டம், கோவிட் -19 நோய்த்தொற்றின் சங்கிலியை உடைப்பதற்கான முயற்சிகள் வெற்றிகரமானதா இல்லையா என்பதை தீர்மானிக்க மலேசியர்களுக்கு ஒரு முக்கியமான காலகட்டமாகும்.
அதன் செயல்திறன் நிச்சயமாக மற்றவர்களுடன், MCO உடன் இணங்குவதற்கான மக்களின் ஒழுக்கத்தின் அளவைப் பொறுத்தது, இதன்மூலம் பொதுமக்கள் தொடர்ந்து வீட்டிலேயே இருக்கும்படி கேட்டுக் கொள்ளப்படுகிறார்கள், அடிக்கடி தங்கள் கைகளைக் கழுவ வேண்டும் மற்றும் சமூக தூரத்தை பின்பற்றவும் அறிவுறுத்தப்படுகின்றனர்.
இணக்க விகிதம் 90% விழுக்காட்டிற்க்கும் அதிகமாக இருந்தாலும், இந்த எண்ணிக்கை ஒட்டுமொத்த நிலைமையைப் பற்றிய உண்மையை வெளியிட வேண்டிய அவசியமில்லை. அதே வேளை MCO ஐ மீறியதற்காக கைது செய்யப்பட்ட நபர்கள் இன்னும் இருக்கிறார்கள் என்பதோடு இணங்காததற்கு மிகச் சிறந்த சாக்குகளை வழங்கியவர்களும் இருக்கிறார்கள்.
மார்ச் 18 முதல் MCO இன் முதல் கட்டத்தின் இரண்டு வாரங்களில் தினசரி நோய் தொற்று சம்பவங்களின் எண்ணிக்கை சில நேரங்களில் அதிகமாக செல்கிறது அதே நேரத்தில் தினசரி குணமடைந்து வெளியேறும் நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை நாளுக்கு நாள் அதிகரித்துள்ளது.
ஆயினும்கூட, இன்னும் அதிகமான தொற்று சம்பவங்களின் அடிப்படையில் ஆராயும்போது, எம்.சி.ஓ.வின் இரண்டாம் கட்டத்தில் ஏப்ரல் 14 வரை குறிப்பாக நேரம் மக்கள் நடமமாட்ட கட்டுப்பாடுகளின் அடிப்படையில், அதன் நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை (எஸ்ஓபி) மேம்படுத்துவதைத் தவிர வேறு வழியில்லை.
இரண்டாம் கட்டத்தின் போது, பல்பொருள் அங்காடிகள் மற்றும் பெட்ரோல் நிலையங்கள் உட்பட தினசரி அத்தியாவசிய பொருட்களை விற்கும் அனைத்து வணிக வளாகங்களும் காலை 8 மணி முதல் இரவு 8 மணி வரை மட்டுமே செயல்பட அனுமதிக்கப்படுகின்றன.
தற்காப்பு துறை மூத்த அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், இந்த அறிவிப்பை வெளியிட்டபோது, ஸ்டால்கள் மற்றும் உணவகங்கள் மற்றும் உணவு விநியோக சேவைகளும் இரண்டாம் கட்டத்தின் போது அதே இயக்க நேரங்களை கடைபிடிக்க வேண்டும் என்று கூறியிருந்தார்.
வைரஸ் பரவுவதைத் தடுக்க விரும்புவதில் அரசாங்கத்தின் தீவிரத்தன்மையும், வெளிநாட்டிலிருந்து திரும்பும் அனைத்து மலேசியர்களையும் ஏப்ரல் 3 முதல் அமல்படுத்தப்பட்ட சிறப்பு இடங்களில் 14 நாள் தனிமைப்படுத்தலுக்கு உட்படுத்தும் முடிவும் எடுக்கப்பட்டிருக்கிறது.
இருப்பினும், நிச்சயமாக அடுத்த 14 நாட்கள் மக்களின் வழங்கும் ஆதரவினை பொறுத்துதான் ரமலான் மாதமும், இந்த ஆண்டு ஹரி ராயாவும் வழக்கமான முறையில் கொண்டாடப்படுமா என்பதனை முடிவு செய்யும் என்றார்.
பொதுமக்களை மேற்கோள் காட்டி பேசிய இஸ்மாயில் சப்ரி மூன்றாவது MCO, நான்காவது MCO இருக்காது என்பதை உறுதிப்படுத்தக்கூடியவர்கள் மற்றும் ஹரி ராயாவை வழக்கம் போல் கொண்டாட முடியும் என்பதனை நீங்களே முடிவு செய்யுங்கள் என்றார். அரசாங்கத்தால் வழங்கப்படும் ஒவ்வொரு உத்தரவு மற்றும் எஸ்ஓபியையும் நாங்கள் தொடர்ந்து பின்பற்றினால், எம்.சி.ஓ விரிவாக்கம் குறித்து நாங்கள் கவலைப்படத் தேவையில்லை என்று நான் நம்புகிறேன் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here