வேலை இல்லை – ஈபிஎஃப் இல்லை MCO தடையால் பிபிஆர் குடியிருப்பாளர்கள் அவதி

கோலாலம்பூர்:   கிரிஞ்சி (பிபிஆர்) குடியிருப்பில், தனது 60 களில் இருக்கும் நோரெய்னி தனது வீட்டினுள் இருட்டில் நிற்கிறார் . அவரின்  கதவின் வழியாக  வெளிச்சம் வருகிறது.

மின்சார சாதனைகளை  அணைப்பது மின்சார கட்டணத்தை குறைவாக்கும். மேலும் ஏப்ரல் 14ஆம் தேதி வரை நீட்டிக்கப்பட்ட மக்கள் நடமாட்ட கட்டுப்பாட்டு  தடைக்கு (எம்.சி.ஓ)  வருமானம் இல்லாத நிலைக்கு இட்டு செல்கிறது. எங்களிடம் ஈபிஎஃப் (ஊழியர் சேம நிதி) கணக்கு இல்லை. எனவே உதவியை நாங்கள் எவ்வாறு அரசாங்கத்திடமிருந்து பெற வேண்டும்?

இப்போதே, நாங்கள் சில அரிசி, மாவு, சமையல் எண்ணெய் மற்றும் சில அரிசி மீ கூன் பாக்கெட்டுகளை வைத்து  சில நாட்களுக்குத் தக்க வைத்துக் கொள்ளலாம், ஆனால் ஏதேனும் உதவி வருமா என்று எனக்குத் தெரியவில்லை,” என்று ஆரம்பத்தில் பேச தயங்குகிறார்.

மோசமான கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு மத்தியில் அத்தியாவசியப் பொருட்களை வாங்க மலேசியர்கள் தங்கள் ஈபிஎஃப் கணக்குகளில் இருந்து மாதந்தோறும் அதிகபட்சம் 500 வெள்ளி திரும்பப் பெற அனுமதிக்கப்படுவதாக கடந்த வாரம் புத்ராஜெயா அறிவித்திருந்தது.

ஏற்கனவே பி.எஸ்.எச்  தொகையை சில தஸ்தாவேஸ்கள் காரணமாக பெற முடியாமல் தவிக்கும் நோரெய்னி, டான் ஸ்ரீ முஹைதீன் யாசின் ஊக்குவித்த “Makcik Kiah” திட்டத்தின்  வெகு தொலைவில் உள்ளார். அவர் RM7,864 மதிப்புள்ள உதவியைப் பெற முடியும் என்று அவர் கூறுகிறார். சமூக தொலைதூரத்துடன், உதவிக்கான விண்ணப்பத்தை உள்நாட்டு வருவாய் வாரியத்துடன் ஆன்லைனில் செய்யலாம். ஆனால் இது நோரெய்னிக்கு எளிதானதல்ல.

இந்த நாட்களில், நாங்கள் இணையத்தில் பல விஷயங்களைப் பார்க்கிறோம். நாங்கள் தொழில்நுட்ப ஆர்வலராகவோ அல்லது அரசாங்க படிவங்களை நிரப்புவது போன்ற சிக்கலான விஷயங்களை புரிந்து கொள்ளவோ இல்லை என்று அவர் புலம்பினார்.

அவர்கள் எங்களுக்குத் தருவார்கள் என்று அரசாங்கம் சொல்லும் பணத்தை நான் பெறுவேன் என்று கூட எனக்குத் தெரியாது, ஏனென்றால் அது எவ்வாறு வழங்கப்படும் என்று அவர்கள் சொல்லவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.

எனது 20 வயது மகன் குடும்பத்தில் ஒரே வருமானம் ஈட்டுகிறான், அவன் அருகிலுள்ள 99 ஸ்பீட்மார்ட் வேலை செய்கிறான். முன்னதாக அவர் கூடுதல் நேரம் மற்றும் கூடுதல் மாற்றங்களிலிருந்து நிறைய சம்பாதிக்க முடியும், ஆனால் சமீபத்தில், வணிகங்கள் இரவு 8 மணிக்குள் மூடப்பட வேண்டும் என்று அரசாங்கம் உத்தரவிட்டதால், மிகக் குறைந்த பணம் மட்டுமே வருகிறது, ”என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், குடியிருப்பாளர்கள் முருகா மரிமுத்து மற்றும் அவரது மனைவி சுமதி காளியப்பன் ஆகியோர் தங்கள் இரு குழந்தைகளிடமிருந்து பல வாரங்களாக பிரிந்து வாழ்கின்றனர்.

அவர்களை சந்தித்த போது 13 மற்றும் 10 வயதுடைய இரண்டு மகன்கள் தங்களுடன் இல்லாமல் வீடு  காலியாக இருப்பதாக உணர்கின்றனர். அவர்கள் இப்போது புச்சோங்கில் மாமாவுடன் இருக்கிறார்கள். அங்கு மற்றும் லெம்பா பாண்டாய் மாவட்டத்தில் ஏராளமான சம்பவங்கள்  பதிவாகியிருப்பதால் பிள்ளைகளை பிபிஆருக்கு திருப்பி அனுப்ப உறவினர்கள் அஞ்சுகின்றனர் என்றார்.

நான் ஒலிபெருக்கியை  வாடகைக்கு எடுத்து எங்கள் வருமானத்தை ஈட்டி வருகிறேன், ஆனால் இப்போது நிகழ்வுகள் எதுவும் இல்லை, அதனால் பணம்  இல்லை  என்று மலாயா பல்கலைக்கழகத்தில் காங் ஸி நிறுவனத்தில் அலுவலக உதவியாளராக பணிபுரியும் முருகா கூறினார்.

அவரது மனைவி சுமதி  துப்புரவு வேலைகளைச் செய்கிறார். ஆனால் மக்கள் இப்போது நெருங்கிய தொடர்புக்கு பயப்படுவதால், அந்த வேலைகளும் போய்விட்டன. லெம்பா பந்தாய்  ஒரு ஹாட்ஸ்பாட் (சிவப்பு பகுதி)  ஆனதால், யாரும் அதிகம் உள்ளே வரவோ அல்லது வெளியே செல்லவோ முடிவதில்லை இரவு 8 மணியளவில், நாங்கள் அனைவரும் உள்ளே இருக்க வேண்டும்,” என்று சுமதி கூறினார்.

நாங்கள் குழந்தைகள் இல்லாமல் வீட்டில் இருப்பதால், அது இங்கே மிகவும் அமைதியாக இருக்கிறது. எவ்வாறாயினும், நாங்கள் ஒவ்வொரு நாளும் வீடியோ மூலம் அவர்களுடன் பேசுகிறோம். MCO வணிகங்களுக்கான கதவுகள் மூடப்பட்டிருக்கின்றன

வழக்கான  நாட்களில், பிபிஆர் வளாகம் ஒரு தேனீ கூட்டம் போல் இருக்கும். ஒருபோதும் அமைதியான நிமிடம் இருந்ததில்லை. இப்போது, பொதுமக்களை இரட்டை நிறுத்தப்பட்ட கார்கள் மற்றும் மோட்டார் சைக்கிள்கள் ஒன்றுக்கு மேல்  ஒன்றாக அடுக்கி வைக்கப்பட்டுள்ளன. ஏனெனில் அனைத்து உணவுக் கடைகளும் மூடப்பட்டுள்ளன.

குடியிருப்பாளர்கள் ஒருவருக்கொருவர் உதவி வழங்கி வருகின்றனர்

குடியிருப்பாளர்களிடையே நல்லுள்ளம் கொண்டவர்களும் இருக்கின்றனர்.  அவர்களில் ஒரு குடியிருப்பாளரான  டத்தோ குணசேகரன் மற்றும் மனைவி அமர்தம் கணேசன் என அறியப்படனர். அவர்கள் சில ஆண்டுகளாக நோரெய்னிக்கு உதவி வருகின்றனர்.

இந்த தொற்றுநோய் உலகளவில் மக்களை பாதித்திருப்பதால் மக்கள் பாதிக்கப்படுகின்றனர், ஆனால் இதனை சிலர் அதை அரசியலாக்குகிறார்கள்” என்று குணசேகரன் கூறினார், ஆனால் மேலும் அது குறித்து விவரிக்கவில்லை.

எங்களை விட மோசமானவர்கள் இங்கு உள்ளனர், அரசாங்கம் அவர்களுக்கு தேவையான உதவிகளை விரைவில் வழங்கும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம், பிரார்த்தனை செய்கிறோம். இல்லையெனில், அவர்களிடம் பணம் இருக்காது.

இதற்கிடையில், அமர்தம் தனது மூத்த மகனின் எஸ்.பி.எம் தேர்வுகள் குறித்தும், தனது ஆறு குழந்தைகளின் கல்வி தொடர்பாக என்ன நடக்கப் போகிறது என்றும் தனது கவலையை வெளிப்படுத்தினார்.

குழந்தைகள் ஆன்லைனிலும் வீட்டிலும் கற்றுக்கொள்வது கடினம் என்று அவர் கூறினார், ஏனெனில் அவர்களுக்கு  பாடங்கள் புரியவில்லை என்றால் அதற்கான விளக்கத்தை பெற சரியான நபரை கண்டுபிடிப்பது சிரமமாகும்.

ஆயினும்கூட, பிபிஆர் இனவெறி இல்லாததால் வாழ ஒரு நல்ல இடம் என்று தம்பதியினர் கூறினர், தற்போதைய நெருக்கடி காலங்களில், சமூகத்துடன் சிறந்து விளங்குவதைக் காணலாம். இங்கு இனவெறி இல்லை. எல்லோரும் சேர்ந்து கொள்கிறார்கள் என்றார் குணசேகரன்.

அதனால்தான் நோரெய்னிக்கு கஷ்டமான நேரம் இருப்பதைக் காணும்போது அவளுக்கு உதவுவோம். இது ஒரு பிரச்சினை அல்ல, என்றார் அமர்தம். நாங்கள் சுமார் 13 ஆண்டுகளாக இங்கு இருக்கிறோம். இங்குள்ளவர்கள் இனம் அல்லது மதம் பற்றி கவலைப்படுவதில்லை.

பிபிஎன் கீழ், 4,000 வெள்ளி அல்லது அதற்கும் குறைவாக வருமானம் பெறும் குடும்பங்கள் 1,600 வெள்ளி  பெறுவார்கள்.  அதே நேரத்தில் 4,001  வெள்ளி முதல் 8,000 வெள்ளி வரை சம்பாதிக்கும் குடும்பங்கள் 1,000 வெள்ளியை பெறுவார்கள். ஆனால் முதல் பாதி தொகை நீட்டிக்கப்பட்ட MCO முடிவடைந்ததும் ஏப்ரல் மாத இறுதியில் மட்டுமே வழங்கப்படும்.  மீதம் மே மாதத்தில் வழங்கப்படும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here