நிலையான இயக்க நடைமுறை (SOP) விரைவில் அமல் – டத்தோஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி

புத்ராஜெயா: கோவிட் -19 பாதிப்பினால் வண்ண-குறியிடப்பட்ட மண்டலங்களை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒரு வழிகாட்டுதலை அரசாங்கம் தயாரித்து வருகிறது.  இது பாதிக்கப்படாத இடங்களில் வாழும் மக்களுக்கு சில வழிவகைகள் வழங்கப்படுவதைக் காணலாம் என்று  தற்காப்பு  அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் (படம்) கூறுகிறார்.

எவ்வாறாயினும், இந்த விவகாரம்  குறித்து இன்னும் முடிவு செய்யப்படவில்லை என்றும் விரிவான ஆய்வுக்கு பின்பே வெளியிடப்படும் என்றும் அவர் கூறினார்.

இந்த விவகாரத்தில் ஒரு நிலையான இயக்க நடைமுறை ((SOP) தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் (NSC) மற்றும் உள்துறை அமைச்சகத்தால் நாளை நடைபெறும் சிறப்பு அமைச்சரவைக் குழு கூட்டத்தில் தாக்கல் செய்யப்படும் என்றார்.

மக்கள் நடமாட்ட தடை உத்தரவுக்கு பின்பும்  (MCO) பல அம்சங்களையும் SOP சமாளிக்கும். கோவிட் -19 பரவுவதைத் தடுக்க எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கைகளை பாதிக்காமல், மக்களின் நடமாட்டத்தையும் வணிக நடவடிக்கைகளையும் பாதிக்கும் பிரச்சினைகளை எவ்வாறு எதிர்கொள்வது என்பது குறித்தும் பேசப்படும்.

 ஒரு மாதமாக வீடுகளில் முடங்கும் கிடக்கும் மக்கள் அமைதியற்றவர்களாக இருக்கிறார்கள்  என்பதை நாங்கள் அறிவோம். ஆனால் நாங்கள் மக்களை சுதந்திரமாக சுற்றி வர அனுமதிக்க விரும்பவில்லை. அவ்வாறு நாங்கள் செய்தால் நீண்ட MCO ஐ விதிக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

நாட்டின் கோவிட் -19 சம்பவங்கள் நான்கு பிரிவுகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளன: பச்சை (சம்பவங்கள் இல்லை); மஞ்சள் (1-20 சம்பவங்கள்), ஆரஞ்சு (21 முதல் 40 சம்பவங்கள்) மற்றும் சிவப்பு (40 சம்பவங்கள் மற்றும் அதற்கு மேற்பட்டவை).

சிவப்பு மண்டலங்களாக வகைப்படுத்தப்பட்ட பகுதிகளில் புத்ராஜெயா, ரெம்பாவ் மற்றும் கோத்தா பாரு ஆகியவை அடங்கும்.

பசுமை மண்டலங்களாக வகைப்படுத்தப்பட்ட பகுதிகளில் கெடாவில் யான், கிளந்தானில் மச்சாங், தெரெங்கானுவில் ஹுலு தெரெங்கானு மற்றும் பேராக்கில் கம்பார் ஆகியவை அடங்கும்.

எம்.சி.ஓவின் இரண்டாம் கட்டத்தின் கடைசி நாளான ஏப்ரல் 14 க்குப் பிறகு வரும் நாட்களுக்கு பொதுமக்களை தயார்படுத்தவும் எஸ்ஓபி என்று இஸ்மாயில் சப்ரி கூறினார்.

மார்ச் 18 முதல் 31 வரை அரசாங்கம் இந்த உத்தரவை அமல்படுத்தியது, பின்னர் அதை ஏப்ரல் 1 முதல் 14 வரை நீட்டித்தது. எவ்வாறாயினும், இரண்டாம் கட்டம் முடிவடைந்த பின்னர் எம்.சி.ஓ நீட்டிக்கப்படுமா அல்லது உயர்த்தப்படுமா என்பது குறித்து எந்த முடிவும் எடுக்கப்படவில்லை என்று அவர் சுட்டிக்காட்டினார், மேலும் கோவிட் -19 தொற்றுநோயை சுகாதார அமைச்சகம் மதிப்பீடு செய்த பின்னர் முடிவு  செய்யப்படும் என்றும் கூறினார்.

தடை உத்தரவை நீக்கிய சில நாடுகளில் என்ன நடந்தது என்பதை உறுதிப்படுத்துவதற்கும் மலேசியா அதுபோல் நடக்காமல் இருக்கவும்  SOP தேவை என்று அவர் கூறினார்

உதாரணமாக, பசுமை மண்டலங்களில் உள்ளவர்கள் அந்தப் பகுதிக்கு வெளியே செல்ல அனுமதிப்பது புத்திசாலித்தனமா என்பதை என்.எஸ்.சி மற்றும் உள்துறை அமைச்சகம் தீர்மானிக்கும் என்று அவர் கூறினார், ஏனெனில் நடமாட்டங்கள் இப்பகுதியை அம்பர் அல்லது சிவப்பு நிறமாக மாற்றக்கூடும் என்ற கவலைகள் உள்ளன.

பசுமை மண்டலங்களில் உள்ள தொழிற்சாலைகள் தங்கள் தொழிலாளர்கள் சிலர் சிவப்பு மண்டலங்களில் வாழும்போது  அவர்களை பணி செய்ய  அனுமதிக்க வேண்டுமா என்பதையும் அதிகாரிகள் தீர்மானிக்க வேண்டும். இந்த விவரங்கள் அனைத்தையும் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

திங்களன்று சாலை சோதனை தடுப்பு அதிகாரிகள் 403 பேர் கைது செய்யப்பட்டதாக சிறப்பு அமைச்சரவைக் குழுவுக்கு அறிவிக்கப்பட்டதாகவும் அமைச்சர் கூறினார்.

கைது செய்யப்பட்ட 403 பேரில் 347 பேர் ரிமாண்ட் மற்றும் 56 பேருக்கு ஜாமீன் வழங்கப்பட்டது. ஞாயிற்றுக்கிழமை கைது செய்யப்பட்ட 554களை ஒப்பிடுகையில் விட இது 26% குறைவாக இருந்தாலும், இந்த எண்ணிக்கையை மேலும் குறைக்க வேண்டும் என்று அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.

மார்ச் 18  எம்.சி.ஓ தொடங்கப்பட்டதில் இருந்து மொத்தம் 6,451 பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here