மக்கள் நடமாட்ட மாநில நடவடிக்கையின் தனித்தன்மை எதிரானதல்ல

ஷா ஆலம், மே.6-
மத்திய அரசின் சில நிபந்தனைகலுக்கு மட்டுமே இணங்க சிலாங்கூர் மாநில அரசு எடுத்த முடிவு பல்வேறு அம்சங்களைக் கவனத்தில் எடுத்துக் கொண்ட பின்னர் எடுக்கப்பட்ட முடிவாகும் என்று மந்திரி பெசார் டத்தோஶ்ரீ அமிருடின் ஷாரி கூறுகிறார்.

மாநிலத்தின் நடவடிக்கைகள் மத்திய அரசின் முடிவுக்கு முரணாக இல்லை என்றார் அவர்.

செவ்வாய்க்கிழமை (மே 5) சிலாங்கூர் மாநில செயலகத்தில் செய்தியாளர் சந்திப்பில் அமிருடின் செய்தியாளர்களுக்கு விளக்கமளித்தார் . நிபந்தனைக்குட்பட்ட மக்கள் நடமாட்ட கூடல் இடைவெளியில் டான் ஸ்ரீ முஹைதீன் யாசின் அறிவிப்பதற்கு முன்பே இந்த விவகாரம் தொடர்பான கூட்டங்கள் மாநில அளவில் நடத்தப்பட்டன.

தேசிய பாதுகாப்பு மன்றம் கூட்டத்தின் மக்கள் நடமாட்ட நிபந்தனை அறிவிப்புக்கு முன்னரே இது குறித்து கூட்டங்களை நடத்தப்பட்டிருப்பதை அமிருடின் கூறினார்.
எம்சிஓ மூன்றாம் கட்டத்தின் போது பொருளாதாரத் துறைகள் மீண்டும் திறக்கப்படுவது குறித்து சிலாங்கூரில் உள்ள அனைத்து தொடர்புடைய நிறுவனங்கள் குறித்து விவாதிக்கப்பட்டன.

நாட்டில் கோவிட் -19 தொற்று வழக்குகளின் எண்ணிக்கையைப் பார்க்கும்போது ,தற்போது மாநிலத்தின் நிலைப்பாடு கூடுதல் எச்சரிக்கையாக இருக்க வேண்டும் என்று அமிருடின் கூறினார்.

நாங்கள் மிகவும் கவனமாக இருக்க வேண்டும், அல்லது அது கோவிட் -19 தொற்று தொகுதி உருவாகக்கூடும் என்று அமிருடின் கூறினார்.

கோவிட் -19 தொற்று இன்னும் அருகிலேயே உள்ளது என்றும், எனவே உயிர்களைப் பாதுகாப்பதற்கும் வாழ்வாதாரங்களைப் பாதுகாப்பதற்கும் இடையே ஒரு சமநிலையைக் கண்டறிய வேண்டிய அவசியம் உள்ளது., மேலும் ஒரு விபத்துக்கு மாறாக, எம்.சி.ஓ-க்குப் பிந்தைய மென்மையான செயலாக்கதைத் தொடங்குவதும் முக்கியமானது என்று அவர் கூறினார்.

அனைத்து மாநிலங்களும் மத்திய அரசின் மக்கல் நடமாட்ட கூடல் இடைவெளி ஆணைக்கு இணங்க வேண்டும் என்று அனைதுலக வர்த்தக, தொழில்துறை அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ அஸ்மின் அலி சமீபத்தில் வெளியிட்ட அறிக்கை தொடர்பான கேள்விகளுக்கு அமிருடின் பதிலளித்தார்.

நிபந்தனைக்குட்பட்ட எம்சிஓ வுக்கு இணங்காததற்கும், வணிகங்களைத் திறப்பதற்கும் வணிகத் துறைகளைச் சேர்ந்த தொழில்துறை சார்ந்தவர்களுக்கும் எதிராக அரசு சட்ட நடவடிக்கை எடுக்க முடியும் என்றும் அஸ்மின் அலி கூறினார்.

இதற்கிடையில், மாநில முதலீடு, தொழில், வர்த்தகம், சிறு , நடுத்தர நிறுவனங்களின் குழுத் தலைவர் டத்தோ டெங் சாங் கிம் ஓர் அறிக்கையில், சிலாங்கூர் மாநில அரசு மக்களின் ஆரோக்கியத்தையும் பாதுகாப்பையும் பாதுகாக்க தேவையான அனைத்து நடவடிக்கைகளும் நடைமுறையில் இருப்பதை உறுதி செய்ய கடமைப்பட்டிருப்பதாக அவர் தெரிவித்தார்.

அதன் தற்போதைய நிலைப்பாட்டை உறுதி செய்ய மாநில அரசுக்கு அதிகாரம் உள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

மத்திய அரசியலமைப்பின் கீழ் ஒன்பதாவது அட்டவணையின் மாநில பட்டியலில் 4 ஆவது பாராவின் கீழ், உள்ளூராட்சி மாநில அரசின் அதிகார எல்லைக்கு உட்பட்டது, அதே அட்டவணையில் சுகாதாரம், நோய்களைத் தடுப்பது மத்திய மாநில அரசாங்கத்தின் ஒரே அதிகார வரம்பில் உள்ளன, என்று அவர் கூறினார்.

மத்திய அரசு நிர்ணயித்த கூடுதல் நிபந்தனைகளை அறிவிப்பதற்கு முன் மாநில அரசு இது குறித்து ஆழமாக விவாதித்ததாக அவர் மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

உள்ளூர் அரசாங்கத்தால் விதிக்கப்பட்டுள்ள கூடுதல் நிபந்தனைகளால் சற்று பாதிக்கப்படக்கூடிய வணிகங்களும் குடிமக்களை தொற்றிலிருந்து காப்பாற்றுவதற்கான பொதுவான சமூகப் பொறுப்பு பற்றிய கவலைகளையும் புரிதலையும் பகிர்ந்து கொள்ள மாநில அரசு உறுதியாக இருக்கிறது என்றார் அவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here