அப் ரவூப் யூசோ புதிய மலாக்கா சட்டமன்ற சபாநாயகர்

மலாக்கா: புதிய சட்டமன்ற சபாநாயகர் மலாக்கா அம்னோ தலைவர் டத்தோஶ்ரீ அப் ரவூப் யூசோ என்று முதலமைச்சர் டத்தோ சுலைமான் எம்.டி அலி தெரிவித்துள்ளார். ரவுப்பின் நியமனம் சட்டத்தின் நடைமுறை மற்றும் நிலையான உத்தரவுகளின்படி என்று அவர் கூறினார்.

மலாக்கா பக்காத்தான் ஹாரப்பனுடன் இணைந்த சபாநாயகர் டத்தோ விரா ஒமர் ஜாஃபர் திங்கள்கிழமை (மே 11) சட்டமன்றத்தை ஒத்திவைத்த பின்னர், ஒரு நடவடிக்கைக்காக பெரிகாத்தான்  நேஷனல் மறுசீரமைப்பதற்கு முன்னர் மலாக்கா மாநில செயலாளரும் சட்ட ஆலோசகரும் ஆலோசிக்கப்பட்டதாக சுலைமான் கூறினார். ஒரு சபாநாயகரைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கான அனைத்தையும் நாங்கள் கடைப்பிடித்துள்ளோம்என்று அவர் கூறினார். இருப்பினும், சட்டசபை குழப்பமான தொடக்கத்தைத் தொடர்ந்து இந்த நடவடிக்கைக்கு பக்காத்தானுக்கு சவாலாக இருந்தது.

நியமனம் பூஜ்யமானது மற்றும் வெற்றிடமானது என்று அறிவிக்க வழக்கு நீதிமன்றத்திற்கு கொண்டு வரப்படும் என்று மலாக்கா எதிர்க்கட்சித் தலைவர் அட்லி ஜஹாரி தெரிவித்தார். முன் அறிவிப்பின்றி இல்லாத நிலையில் ஒரு நடவடிக்கையை மறுசீரமைப்பது சட்டவிரோதமானத  என்று அவர் கூறினார்.

சட்டமன்றம் ஆரம்பிக்கப்பட்ட  சிறிது நேரத்திலேயே மாநில சட்டமன்றம் புனரமைக்கப்பட்டது மற்றும் பெரிகாத்தான் சட்டமன்ற உறுப்பினர்களால் சட்டசபை ஸ்டாண்டிங் ஆர்டர் புத்தகங்கள் வீசப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, இது ஒத்திவைத்த அமர்வுக்கு வழிவகுத்தது.

காலை 9.45 மணியளவில் பக்காத்தான் இனி பெரும்பான்மைக்கு கட்டளையிடவில்லை என்ற அடிப்படையில்  டத்தோஶ்ரீ  இட்ரிஸ் ஹருன் (பி.என்-சுங்கை ஊத்தாங்) ஒமரை வெளியேற்றுவதற்கான ஒரு தீர்மானத்தை நகர்த்தியபோது, அரசியல் பிளவு இரண்டிலிருந்தும் சட்டமியற்றுபவர்கள் பின்னர் பெயர் அழைப்புகள் உட்பட வாய்மொழி துஷ்பிரயோகத்தில் ஈடுபட்டனர்.

டத்தோ விரா கசாலே முஹமட் (பி.என்-ரிம்) தலைமையில் நடைபெற்ற புதிய அமர்வில் ரவுப் சபாநாயகராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். 59 வயதான ரவூப், எதிர்க்கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் இல்லாமல் ஆளும் மாநில அரசிடமிருந்து 17 மாநில சட்டமன்ற உறுப்பினர்களில் 16 பேரின் ஆதரவைப் பெற்றார்.

மார்ச் 2 ம் தேதி நடந்த அரசியல் கொந்தளிப்பைத் தொடர்ந்து மலாக்காவுக்கு 28 சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் பெரிகாத்தான் தரப்பில் 17 பேர் உள்ளனர், இதனால் பக்காத்தான் மாநில நிர்வாகத்தை இழக்க நேரிட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here