கைது செய்திருக்கும் அந்நியத் தொழிலாளர்களை விடுதலை செய்யுங்கள் – மனித உரிமைக்குழு கோரிக்கை

பெட்டாலிங் ஜெயா: மூன்று குடிநுழைவு தடுப்பு மையங்களில் கோவிட் -19 சம்பவங்கள் அதிகரித்ததைத் தொடர்ந்து, ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை கைது செய்வதை அரசாங்கம் நிறுத்தி, இது வரை கைது செய்யப்பட்டவர்களை  விடுவிக்க வேண்டும் என்று மனித உரிமைகள் குழுக்கள் கூறுகின்றன.

குடிநுழைவு முகாமிகளில்  சோதனை, திரையிடல் மற்றும் சமூக தூரத்திற்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்படவில்லை என்று தெனகனிடா நிர்வாக இயக்குனர் குளோரீன் தாஸ் நம்புகிறார். தடுப்பு மையங்களில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளவர்களை உடனடியாக திருப்பி அனுப்பவும் விடுவிக்கவும் அழைப்பு விடுத்த முந்தைய அறிக்கைக்கு தெனகனிதா துணை நின்றதாக குளோரீன் கூறினார்.

ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோர், அகதிகள், புகலிடம் கோருவோர் மற்றும் நிலையற்ற நபர்கள் ஆகியோரை கைது செய்வதை அரசாங்கம் உடனடியாக நிறுத்த வேண்டும். தற்போதைய நிலைமையைக் கையாள சுகாதார அமைச்சகம் குடிநுழைவுத் துறை மற்றும் உள்துறை அமைச்சகத்துடன் இணைந்து பணியாற்ற வேண்டும் என்று அவர் கூறினார், சிவில் சமூக குழுக்கள் போன்ற சுயாதீன அமைப்புகளை கண்காணிப்பு வருகைகளுக்கு அனுமதிக்க வேண்டும்.

மனித உரிமைகள் குழு வடக்கு-தெற்கு முன்முயற்சி (என்எஸ்ஐ) இயக்குனர் அட்ரியன் பெரேரா, மலேசியாவில் தடுப்புக்காவல் நிலையங்கள் பல ஆண்டுகளாக மோசமான சுகாதாரத்துடன் இருப்பது  “இழிவானவை” என்று கூறினார். குறிப்பாக இப்போது போன்ற அதிக ஆபத்து காலங்களில் தடுப்பு மையங்களுக்கு மாற்றீடுகள் பயன்படுத்தப்பட வேண்டும்.

 முகநூல் வழி சுகாதார தலைமை இயக்குநர்  டத்தோ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா இந்த மையங்களில் வைரஸ் பரவுவதால், அதிகாரிகள் சம்பவங்கள் கண்டறிதலை மேம்படுத்த வேண்டும், உடனடியாக தொற்று உறுதி செய்யப்பட்டவர்களை தனிமைப்படுத்தி சிகிச்சையளிக்க வேண்டும்.

அந்த நெருங்கிய தொடர்புகளைத் தனிமைப்படுத்தி, அந்தந்த மையங்களைத் தூய்மைப்படுத்துங்கள். வைரஸுக்கு எந்த எல்லைகளும் தெரியாது மற்றும் எந்த இனத்திற்கும் சமூக அந்தஸ்திற்கும் சாதகமாக இல்லை.

எங்கள் முழு அரசாங்கமும் முழு சமூக அணுகுமுறையும் வைரஸை எதிர்த்துப் போராட ஒன்றிணைந்து செயல்பட வேண்டும். கைதிகளுக்கு எதிரான எதிர்மறை உணர்வுகள் பெருக்கப்படக்கூடாது, உயிர்களைக் காப்பாற்றுவதில் பாகுபாடு காண்பதற்கான ஊக்கியாக இருக்கக்கூடாது என்று அவர் கூறினார்.

சீன சங்கங்களின் கூட்டமைப்பு மலேசியா (ஹுவாசோங்) புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் தொடர்பாக சோதனை மற்றும் தொடர்பு தடமறிதல் ஆகியவற்றை அதிகரிக்க வேண்டும் என்றார். அதன் தலைவர் டான் ஸ்ரீ கோ தியான் சுவான் இது அதிக கவனம் செலுத்த வேண்டிய விஷயம் என்று கூறினார், ஏனெனில் புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் அதிக ஆபத்துள்ள குழுவாக அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளனர், தவிர கோவிட் -19 ஐ ஏற்படுத்தும் SARS-CoV-2 வைரஸிற்கான “மறைக்கப்பட்ட நீர்த்தேக்கம்”. ஆகும்.

வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களை, குறிப்பாக கட்டுமானத் துறையில் உள்ளவர்களை கோவிட் -19 சோதனை செய்வதற்கான தற்போதைய வழிமுறையை அரசாங்கம் மதிப்பாய்வு செய்ய வேண்டும், மேம்படுத்த வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

ஒரு அறிக்கையில், தற்போதைய சோதனை விகிதத்தில், மதிப்பிடப்பட்ட இரண்டு மில்லியன் ஆவணப்படுத்தப்பட்ட புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்களின் சோதனையை முடிக்க இன்னும் ஆறு மாதங்கள் ஆகலாம், மேலும் இது பொருளாதாரத்தை புதுப்பிக்க அரசாங்கத்தின் தொடர்ச்சியான முயற்சிகளை கடுமையாக பாதிக்கும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here