வேண்டாம் வெளிநாட்டுப் பயணம் – தற்காப்பு அமைச்சர் நினைவுறுத்தல்

மலேசியர்கள் வெளிநாடுகளுக்கு செல்ல தடையுத்தரவு இன்னமும் அமலில் இருக்கிறது என்று தற்காப்பு மூத்த அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் மீண்டும் நினைவுறுத்தினார்.

இந்தோனேசியாவில் கல்வி பயிலும் மலேசிய மாணவர்கள் தங்கள் கல்வியைத் தொடர வேண்டும் என்று செய்த விண்ணப்பங்களில் முக்கியமான மாணவர்களுக்கு மட்டுமே அனுமதி வழங்கப்பட்டிருக்கிறது. இதர மாணவர்களின் விண்ணப்பங்கள் நிலுவையில் வைக்கப்பட்டுள்ளன என்றார்.  இது மலேசியர்கள் வெளிநாட்டு பயணம் மேற்கொள்வதற்கும் அதே வேளை வெளிநாட்டினர் மலேசியா வருவதற்கும் தடை விதிக்கப்பட்டிருப்பதை அவர் சுட்டிக் காட்டினார்.

அமெரிக்கா, பிரேசில் உள்ளிட்ட நாடுகளில்  கோவிட்-19 தொற்று தாக்கம் ஏற்பட்டிருப்பது போல் இந்தோனேசியாவும் அத்தொற்றுக்கு அதிகளவில் பாதிக்கப்பட்டிருக்கிறது என்றார்.

முன்னதாக வீடு திரும்பிய மலேசிய மருத்துவ மாணவர்கள், இப்போது மருத்துவ மருத்துவர்களுக்கான (யு.கே.எம்.பி.பி.டி) திறன் பரிசோதனைக்கு உட்படுத்த இந்தோனேசியாவுக்கு திரும்பிச் செல்ல வேண்டியிருப்பதாக நேற்று உள்ளூர் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன, சுகாதார சான்றிதழ்கள் வைத்திருப்பது உள்ளிட்ட கடுமையான நடைமுறைகளை கடைபிடிக்க வேண்டும்.

இந்தோனேசிய கல்வி மற்றும் கலாச்சார அமைச்சகத்தால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட இறுதி ஆண்டு மருத்துவ மாணவர்களுக்கான கட்டாயத் தேவையான யுகேஎம்பிபிடி முதலில் மே மாதம் நடத்த திட்டமிடப்பட்டிருந்தது, ஆனால் கோவிட் -19 பரவியதைத் தொடர்ந்து ஆகஸ்டுக்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டது.

மற்றொரு வளர்ச்சியில், பல பல்கலைக்கழகங்களில் உள்ள தங்குமிடங்களில் இருந்து மாணவர்கள் தங்கள் உடமைகளை அகற்றுவதற்கான உத்தரவை ரத்து செய்வதாக உயர்கல்வி அமைச்சகம் (MOHE) அறிவித்ததாக இஸ்மாயில் சப்ரி கூறினார். முன்னர் பல பல்கலைக்கழகங்கள் வழங்கிய உத்தரவு குறித்து அவரிடம் கருத்து கேட்கப்பட்து. இதன் மூலம் மாணவர்கள் தங்களது மீதமுள்ள பொருட்களை மீட்டெடுப்பதற்காக மாநிலங்களுக்கு பயணம் செய்வதில் சிரமத்தை எதிர்கொண்டனர்.

இதற்கிடையில், இஸ்மாயில் சப்ரி கூறுகையில், MOHE இன்றுவரை வளாகத்தில் 55,848 மாணவர்களை தங்கள் வீடுகளுக்கு அனுப்பியிருக்கிறது. இன்று, 574 மாணவர்கள் கோலாலம்பூரிலிருந்து கோத்த கினாபாலுக்கு ஒரு விமானம் வழியாக தங்கள் சொந்த ஊர்களுக்கு அனுப்பப்பட்டனர்,” என்று அவர் கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here