துன் மகாதீருக்கு 6 மாத காலப் பதவி – நிராகரித்தார் அன்வார்

கோலாலம்பூர்: துன் டாக்டர் மகாதீர்  ஆறு மாதங்களுக்குப்  பிரதமராக நியமிக்க வேண்டும் என்ற பக்காத்தான் ஹாரப்பனின் முன்மொழிவை ஏற்றுக் கொள்ள மாட்டேன் என்று பி.கே.ஆர் தலைவர் டத்தோஶ்ரீ அன்வர் இப்ராஹிம் தெரிவித்தார். சேனல் நியூஸ் ஆசியாவுக்கு அளித்த பேட்டியில் மத்திய  எதிர்க்கட்சித் தலைவர், குறுகிய மாற்றம் என்பது அமைச்சரவையின் நிரந்தரத்தன்மை மற்றும் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட கொள்கைகள் போன்ற விஷயங்களில் குறைந்தது 6 மாத காலம் நிச்சயமற்ற தன்மையைக் குறிக்கும் என்று கூறினார். சீர்திருத்தங்கள் மற்றும் பொருளாதாரத்தில்  கவனம் செலுத்த உங்களுக்கு ஆறு மாதங்கள் போதாது ன்று அன்வர் உறுதியாக கூறினார்.

டாக்டர் மகாதீருடன் பணிபுரிவதற்கு ஏதேனும் வழி இருக்கிறதா என்று நேர்காணல் கேட்டபோது, ​​அன்வர்  இதனை சுட்டிக்காட்டினார், ஏற்கனவே மகாதீர் இருமுறை பிரதமராக இருந்திருக்கிறார். இந்த கட்டத்தில் மலேசியா முன்னேற வேண்டியது அவசியம் என்றும், ஒட்டுமொத்தமாக மலேசியர்கள் நாட்டின் அரசியலில் ஏமாற்றத்தில் மூழ்கிய பின்னர் “சிறந்த ஒன்றுக்கு” ​​தகுதியானவர்கள் என்றும் அன்வர் தனது நம்பிக்கையை வெளிப்படுத்தினார்.“இது ஆளுமைக்கான கேள்வி அல்ல, புதிதாக தொடங்குவதற்கான வாய்ப்பின் கேள்வி; ஒரு புதிய தொடக்கம். ”

டாக்டர் மகாதீர் மூன்றாவது முறையாக பிரதமராக திரும்பக்கூடாது என்று அவர் வலியுறுத்திய போதிலும், ஆலோசகராக இருக்க எதிர்ப்பு தெரிவிக்கவில்லை என்று அன்வர் கூறினார். சிங்கப்பூரில் லீ குவான் யூ பதவி விலகும் போது  மூத்த அமைச்சர் அல்லது அமைச்சர் வழிகாட்டியாக இருந்த நடைமுறையை பின்பற்றலாம் என்றார். பிஹெச் மற்றும் “பக்காத்தான் பிளஸ்” என அழைக்கப்படும் குழுவில் உள்ள கூட்டாளிகள் பிரதமராக வேட்பாளரை தேர்வு செய்வதில் முட்டுக்கட்டை போடுகிறார்கள், பி.கே.ஆர் பிடிவாதமாக அன்வரை மட்டுமே ஏற்றுக்கொள்வார், மற்றவர்கள் டாக்டர் மகாதீரை இடைக்கால சமரசமாக தள்ளுகிறார்கள்.

 

நேற்று, டிஏபி மற்றும் அமானா ஆகியோர் அன்வாரையும் அவரது கட்சியையும் ஒப்பந்தத்தை ஏற்றுக்கொள்ளும்படி சமாதானப்படுத்த முயன்றனர், ஒப்புக் கொள்ளப்பட்ட மாற்றம் மற்றும் எழுத்துப்பூர்வ ஒப்பந்தத்தின் வழி முறைப்படுத்தப்படும் என்று கூறினர். டாக்டர் மகாதீரின் பிரதம மந்திரி பதவியில் இருந்து அன்வாரின் தயக்கம் தோன்றக்கூடும், பிந்தையவர் தனது முன்னாள் துணைக்கு இந்த பதவியை கைவிடுவதாக அளித்த வாக்குறுதியை மீண்டும் மீண்டும் தாமதப்படுத்தியபோது, ​​அவர் உறுதிமொழியை இறுதியில் மதிக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

பிரதமரின் நியமனம் மற்றும் ராஜினாமா விவகாரம் ஏற்கனவே மத்திய அரசியலமைப்பில் குறியிடப்பட்டிருப்பதால் இதுபோன்ற ஒப்பந்தம் சட்டத்தில் எந்த விளைவையும் ஏற்படுத்தும் என்று தாங்கள் நம்பவில்லை என்றும் வழக்கறிஞர்கள் மலாய் மெயிலுக்கு நேற்று தெரிவித்தனர். பிஹெச் நிர்வாகத்தின் வீழ்ச்சியைத் தூண்டுவதற்காக பிப்ரவரி மாதம் டாக்டர் மகாதீர் பிரதமர் பதவியை ராஜினாமா செய்தார். பின்னர் தேர்வு செய்யப்படாத மத்திய அரசாங்கத்தின் கட்டுப்பாட்டைக் கைப்பற்ற பெரிகாத்தான் நேஷனலை அனுமதித்தார்.

இருப்பினும், அப்போதிருந்து, அவர்  மீண்டும் தான் பதவியில் நியமிக்கப்பட வேண்டும் என்று ஒரு பிரச்சாரத்தை மேற்கொண்டார். பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் தனது தனிப்பட்ட ஆணையைப் பெறுவதற்கும் அவரது நிர்வாகம் ஒரு “பின்வழி (முறையற்ற)” அரசாங்கம் என்ற கருத்துக்களை அகற்றுவதற்கு பொதுத் தேர்தலைக் கருத்தில் கொண்டிருப்பதாகவும் வதந்தி பரவியுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here