பாலியல் துன்புறுத்தல் மசோதா ஆண்டு இறுதிக்குள் தாக்கல் செய்யப்படும்

புத்ராஜெயா: பெண்கள்  குடும்பம் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு அமைச்சகம் இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள் பாலியல் துன்புறுத்தல் மற்றும் சமூகப் பணிகளை ஒரு தொழிலாக அங்கீகரிப்பது தொடர்பான உத்தேச மசோதாக்களை முன்வைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ  ரினா மொஹமட் ஹருன் (படம்) இரண்டு மசோதாக்களிலும் மேம்பாடுகள் செய்யப்பட்டுள்ளன. மேலும் அவை அட்டர்னி ஜெனரலின் பார்வைக்கும் கொண்டு செல்லப்படும் என்றார்.

இந்த ஆண்டு நாடாளுமன்ற அமர்வின் போது இரு மசோதாக்களையும் நாங்கள் அட்டவணையில் வைக்க முயற்சிப்போம் என்று அவர் தனது அலுவலகத்தில் செய்தியாளர்களிடம் அமைச்சின் நோக்கத்தின் கீழ் உள்ள இலக்கு குழுக்களுக்கான  குழந்தைகள், தனித்து வாழும் தாய்மார்கள், மாற்றுத்திறனாளிகள் மற்றும் மூத்த குடிமக்களுக்கான   சிறப்பு பெஞ்சனா சலுகைகளை அறிமுகப்படுத்தினார்.

இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் முன்மொழியப்பட்ட பாலியல் துன்புறுத்தல் மசோதா பாலியல் துன்புறுத்தலுக்கு ஒரு விரிவான வரையறையையும் புகார்களை அளிக்க மிகவும் பயனுள்ள வழிமுறையையும் வழங்கும் என்று தெரிவிக்கப்பட்டது. இது தீர்வுகள் மற்றும் அபராதங்களையும் முன்மொழிகிறது. தனது அமைச்சில்  செய்ய வேண்டிய பல்வேறு கொள்கைகள் உள்ளன என்றும் ரினா கூறினார். இந்த கொள்கைகளில் தேசிய குழந்தைக் கொள்கை மற்றும் மூத்த குடிமக்களுக்கான தேசிய கொள்கை ஆகியவை அடங்கும். இந்த கொள்கைகளின் மிக முக்கியமான அம்சம் அதன் செயல்பாடாகும். இந்த வகையில், இந்த இரண்டு நிலைகளிலும் வெவ்வேறு சட்டங்கள் இருப்பதால் அமைச்சகம் மட்டுமல்ல, மாநிலங்களும் இதில் அடங்கும் என்றார்.

ஒட்டுமொத்தமாக அனைவருக்கும் பயனளிக்கும் வகையில் சட்டங்கள் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன என்பதையும் மக்கள் புரிந்து கொள்ள வேண்டும் என்று அவர் கூறினார். புதிய இயல்புக்கு ஏற்ப பெண்கள், குறிப்பாக இளம் குழந்தைகளுடன், வீட்டிலிருந்து (WFH) தொடர்ந்து பணியாற்றுவதற்கான ஏதேனும் திட்டங்கள் உள்ளதா என்று கேட்டதற்கு, இந்த விஷயத்தில் பல்வேறு தரப்பினரும் சம்பந்தப்பட்ட விவாதங்கள் தேவை என்று ரினா கூறினார். இப்போதே WFH நடைமுறையில் உள்ளது. இதன் பொருள் வீட்டிலிருந்து வேலை செய்வது என்பது செய்யக்கூடிய ஒன்று. இருப்பினும், அதை செயல்படுத்த (நீண்ட காலத்திற்கு), மேலும் விவாதங்கள் தேவை, ஏனெனில் (மட்டுமே) சிலர் வீட்டிலிருந்து வேலை செய்ய முடியும், மற்றவர்கள்  அலுவலகத்திற்கு செல்ல வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருக்கின்றனர்.

தனது அமைச்சகத்தை சுட்டிக்காட்டி, சமூக நலத்துறையின் (ஜே.கே.எம்) சுமார் 9,000 பணியாளர்களில், இணைய வசதி இல்லாத உட்பகுதிகளுக்கு உதவி வழங்க அவர்கள் நேரடியாக செல்ல வேண்டும் என்று ரினா கூறினார்.

எம்.சி.ஓ நடைமுறையில் இருந்த வேலையிலிருந்து வீட்டிலிருந்து வந்த கருத்தை நேர்மறையானதாகக் கருதி ரினா கூறினார்:  குறிப்பாக அதிக கவனம் தேவைப்படும் சிறு குழந்தைகளைக் கொண்டவர்களுக்கு ஒரு சிறந்த வழிமுறையைப் பற்றி நாம் சிந்திக்கலாம். கோவிட் -19 நெருக்கடியின் போது தேவைப்படுபவர்களின் நலனைக் கவனித்து வரும் தனது அமைச்சக ஊழியர்களுக்கு தனது நன்றியைத் தெரிவித்த அவர், அமைச்சகம் அமைத்த தாலியன் காசி ஹெல்ப்லைன் மூலம் வழங்கப்படும் சிறப்பு தொலைபேசி ஆலோசனை சேவை  மற்றும் உளவியல் ஆதரவை அளித்து வருவதாக தெரிவித்தார்.

எம்.சி.ஓ காலத்தில் டெலி-கவுன்சிலிங் தொடர்பான 2,000 க்கும் மேற்பட்ட அழைப்புகளை நாங்கள் பெற்றுள்ளோம். சில அழைப்பாளர்கள் அவர்கள் வீட்டில் தங்குவதற்குப் பழக்கமில்லாததால் (எல்லா நேரத்திலும்) மன அழுத்தத்திற்கு ஆளாகிறார்கள், மேலும் அவர்கள் பலருடன் ஒரு சிறிய வீட்டில் வசிக்கும் போது  அது மேலும் அவர்களை பாதித்துள்ளது என்றார். மலேசிய ஆலோசகர் குழு மற்றும் ஜே.கே.எம். டெலி-கவுன்சிலிங் ஹெல்ப்லைன் 538 ஆலோசகர்களால் நிர்வகிக்கப்படுகிறது.

தாலியான் காசி  24 மணிநேரமும், வாரத்தில் ஏழு நாட்களும் பொதுமக்களுக்கு திறந்திருக்கும். உதவி தேவைப்படுபவர்கள் 15999 என்ற ஹாட்லைனையும் அல்லது 019-2615999 என்ற எண்ணில் வாட்ஸ்அப்பையும் தொடர்பு கொள்ளலாம். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here