நாட்டின் 9ஆவது பிரதமர் ஷாஃபி அப்டால்?

பெட்டாலிங் ஜெயா: எதிர்க்கட்சியின் பிரதமர் வேட்பாளர் யார் என்பதற்கான சமீபத்திய திருப்பத்தில் சபா முதலமைச்சர்  டத்தோஶ்ரீ முகமட் ஷாஃபி அப்டால் பக்காத்தான் ஹாரப்பன் பிளஸின் தேர்வாகக் கூறப்படுகிறார். துணைப் பிரதமராக (நான்) தேர்வு செய்வது பி.கே.ஆர் தலைவர் டத்தோஶ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம், மற்றவர் முன்னாள் கெடா  மந்திரி பெசார் டத்தோஶ்ரீ முக்ரிஸ் மகாதீர் என்று துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது கூறுகிறார்.

ஷாஃபி, அன்வார் மற்றும் முக்ரிஸ் ஆகியோரின் இந்த முன்மொழிவுக்கு டிஏபி பொதுச்செயலாளர் லிம் குவான் எங் மற்றும் பார்ட்டி அமனா நெகாரா தலைவர் முகமட் சாபு ஆகியோர் ஒப்புக் கொண்டனர் என்று முன்னாள் பிரதமரும் பார்ட்டி பிரிபூமி பெர்சாட்டு மலேசியாவின் முன்னாள் தலைவருமான நேற்று ஒரு நேரடி பேஸ்புக் வீடியோவில் தெரிவித்தார்.

உடனடி பதிலில், லிம் மற்றும் முகமட்  நேற்று வெளியிட்ட ஒரு கூட்டு அறிக்கையில், பார்ட்டி வாரிசன் சபா தலைவர் ஷாஃபி, அன்வார் மற்றும் முக்ரிஸ் ஆகியோரின்  பதவி குறித்து மற்ற கட்சி தலைவர்களுடன் விவாதிக்கப்படவில்லை என்றனர்.

கடந்த வியாழக்கிழமை கோலாலம்பூரில் உள்ள சபா விருந்தினர் மாளிகையில் முறைசாரா கூட்டம் நடைபெற்றதாக டாக்டர் மகாதீர் தனது நேரடி பேஸ்புக்கில் தெரிவித்தார். முறைசாரா கூட்டத்தில் ஷாஃபி, லிம், டான் கோக் வாய் (டிஏபியின் செராஸ் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் .) முக்ரீஸ், டத்தோ மர்சுகி யஹ்யா (முன்னாள் பெர்சத்து பொதுச் செயலாளர்) மற்றும் பலர் கலந்து கொண்டனர். நாட்டில் தற்போதைய நிகழ்வுகள் குறித்து நாங்கள் விவாதித்தோம். கலந்துரையாடலில், அடுத்த பிரதமராக என்னை பரிந்துரைக்கவில்லை என்றாலும் எனது அனைத்து அபாலைஷகளை தெரிவித்தேன் என்றார்.

ஷாஃபியை அடுத்த பிரதமராக நியமிக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் ஒருமித்த கருத்தில் முடிவு செய்தோம். இதை நான் முழுமையாக ஆதரிக்கிறேன்.  துணைப் பிரதமராக நான் அன்வாரையும், இரண்டாம் துணைப் பிரதமராக முக்ரிஸையும் முன்மொழிய நாங்கள் ஒப்புக்கொண்டோம் என்று டாக்டர் மகாதீர் கூறினார். ஷாஃபி “க்ளெப்டோக்ராசிக்கு எதிராகப் போராடியவர்களில் முதன்மையானவர் மற்றும் நஜிப்பால் பாதிக்கப்பட்டவர்” என்று நினைவில் கொள்ள வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

அமைச்சர் மற்றும் அம்னோ துணைத் தலைவர் பதவிகளில் இருந்து ஷாஃபி வெளியேற்றப்பட்டார். ஏனெனில் அவர் நஜிப் அரசாங்கத்தால் ஊழல் நடைமுறைகளையும் மக்களின் பணத்தை திருடியதையும் ஏற்றுக்கொள்ள முடியவில்லை. அப்போது அவர் முஹினுடன் இருந்தார். இப்போது முஹிடின் போராட்டத்தை விட்டுவிட்டு கிளெப்டோக்ராட்களுடன் சேர்ந்துள்ளார் என்றார் டாக்டர் மகாதீர்.

டாக்டர் மகாதீர், ஷாஃபியின் நியமனம் தீபகற்பத்திற்கும் கிழக்கு மலேசியாவிற்கும் இடையிலான உறவை மேலும் வலுப்படுத்தும் என்று தான் நம்புவதாகவும் கூறினார். ஜூலை 13 ம் தேதி அடுத்த நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடரில் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் அரசாங்கத்திற்கு எதிராக நம்பிக்கையில்லா வாக்கெடுப்பை மேற்கொள்வேன் என்று கூறி டாக்டர் மகாதீர் அமர்வை முடித்தார்.

1 மலேசியா அபிவிருத்தி பி.டி (1 எம்.டி.பி) சர்ச்சை தொடர்பாக அப்போதைய அரசாங்கத்திற்கு எதிராக அவர் விமர்சித்ததன் காரணமாக இருக்கலாம் என்று நம்பப்படும் கிராமப்புற மற்றும்  அபிவிருத்தி அமைச்சராக இருந்த 2015 ஆம் ஆண்டில் ஷாஃபி தனது அமைச்சரவை பதவியில் இருந்து நீக்கப்பட்டார். இதற்கிடையில், லிம் மற்றும் முகமட் அவர்களின் கூட்டு டிஏபி-அமனா அறிக்கையில், ஒன்பதாவது பிரதமராக ஷாஃபியின் விருப்பம் “தேவையான விருப்பம்” என்று கூறினார். இது கடந்த பொதுத் தேர்தலில் மக்களின் ஆணையைத் திருப்பித் தரும் முயற்சிகளை உணர்ந்து கொள்வதாகும்.

எவ்வாறாயினும், இந்த முன்மொழிவை மத்திய டிஏபி மற்றும் அமானா தலைவர்கள் விவாதிக்க வேண்டும், இது பக்காத்தான் தலைமை சபைக்கு கூட்டாக முடிவு செய்யப்படுவதற்கு முன்னர் கொண்டு வரப்பட வேண்டும்  என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது. பிப்ரவரி 24 ம் தேதி டாக்டர் மகாதீர் திடீரென ராஜினாமா செய்த பின்னர் மார்ச் 1 ம் தேதி பிரதமரானபோது டாக்டர் மகாதீர் முஹிடினுடன் முரண்பட்டார். புதிய மத்திய  அரசாங்கத்தை உருவாக்க பெர்சத்து  பாரிசன் நேஷனல் மற்றும் பிஏஎஸ் உடன் கைகோர்த்த போதிலும் அவர் பக்காத்தான் ஹரப்பனில் தங்கியிருந்தார்.

இருப்பினும், கடந்த சில வாரங்களில், டாக்டர் மகாதீர் அடுத்த பொதுத் தேர்தலில் எதிர்க்கட்சி வெற்றி பெற்றால், ஒன்பதாவது பிரதமருக்கான பக்காத்தானின் ஆரம்ப தேர்வான அன்வாருடன் ஒரு முரண்பாடு ஏற்பட்டுள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here