ட்ரம்ப் – இரட்டை வேடதாரி!

ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் தனது நீண்டகால நண்பரான  ரோஜர் ஸ்டோனின் சிறைத் தண்டனையை மாற்றியிருக்கிறார் என்ரு கண்டிக்கப்பட்டிருக்கிறார்.  மூத்த குடியரசுக் கட்சியின் செயல்பாட்டாளரை 40 மாதங்களுக்குப் பின்னால் தலையீட்டால் காப்பாற்றியிருக்கிறார்.

ட்ரம்பின் செயல், அமெரிக்க நீதி அமைப்பில் தலையிட்டு, நண்பர்கள் கூட்டாளிகளுக்கு உதவுவதற்கும், விமர்சன எதிரிகளைத் தண்டிப்பதற்கும் உறுதியாக இருக்கிறார்.

ட்ரம்பின் பழமையான, நம்பிக்கைக்குரியவர்களில் ஒருவரான ஸ்டோன், கடந்த நவம்பரில் காங்கிரஸிடம் பொய் சொன்னார், ஒரு சாட்சியை மாற்றினார். 2016 தேர்தலில் வெற்றிபெற ரஷ்யாவுடன் டிரம்ப் பிரச்சாரச் சதி செய்தாரா என்பது குறித்த விசாரணையைத் தடுத்தார்.

உக்கிரமான வெள்ளை மாளிகை அறிக்கையில், சிறப்பு வக்கீல் ராபர்ட் முல்லர், செய்யப்படாத ஒரு குற்றத்தை விசாரித்தார் என்ற டிரம்பின் குற்றச்சாட்டை மீண்டும் வலியுறுத்தினார். .

டிரம்ப்  நிர்வாகம் ஏற்கனவே ஒரு முறை தலையிட்டு ஸ்டோனுக்கு உதவியது. ஏழு முதல் ஒன்பது ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை விதிக்க அரசு வக்கீல்கள் பரிந்துரைத்த பின்னர், டிரம்ப்பின் தனிப்பட்ட வழக்கறிஞரைப் போல செயல்பட்டதாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட அட்டர்னி ஜெனரல் பில் பார்  அந்த அளவுக்கு அதிகமாகப் பேசப்பட்டார்.

வழக்கைக் கையாளும் நான்கு வழக்குரைஞர்களும் அதை விட்டு வெளியேறினர், புதிதாக நியமிக்கப்பட்ட வழக்கறிஞர், ஸ்டோனுக்கு மூன்று முதல் நான்கு ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை விதிக்க பரிந்துரைத்தார்.

ட்ரம்பின் ஆறாவது உதவியாளராக ஸ்டோன் இருந்தார் – கடந்த ஆண்டு தனது அதிகாரத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்ததற்காக குற்றஞ்சாட்டப்பட்டார் – ரஷ்ய தேர்தல் தலையீடு தொடர்பான முல்லரின் விசாரணையில் இருந்து எழுந்த குற்றச்சாட்டுகளில் குற்றவாளியானார்.

ட்ரம்ப் ,ஸ்டோனின் தண்டனையை மாற்றிய பின்னர்  விமர்சனங்களைக்குவித்தனர்.

கலிஃபோர்னியாவின் செனட்டர் கமலா ஹாரிஸ் இப்படிக்கூறுகிறார். ஸ்டோன் இப்போது சுதந்திரமாக இருக்கிறார், அதே நேரத்தில் கெண்டக்கியில் ஒரு கறுப்புநிற சுகாதார ஊழியரை கொலை செய்ததாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட போலீஸ் அதிகாரிகள் கைது செய்யப்படவில்லை அல்லது குற்றம் சாட்டப்படவில்லை என்றார்.

இந்த நாட்டில் இரண்டு வித நீதி முறைகள் முடிவுக்கு வர வேண்டும் என்று ஹாரிஸ் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here