எம்சிஓவை மீறிய 134 பேர் கைது

பெட்டாலிங் ஜெயா: மீட்பு இயக்க கட்டுப்பாட்டு உத்தரவை மீறியதற்காக 134 பேரை போலீசார் வெள்ளிக்கிழமை (ஜூலை 31) கைது செய்ததாக டத்தோஶ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி தெரிவித்துள்ளார். ஹரி ராயா ஹாஜி கொண்டாட்டங்களின் போது நாடு முழுவதும் 2,294 மசூதிகள் காவல்துறையினரால் கவனிக்கப்பட்டன. பிரார்த்தனைகளின் போது நிலையான இயக்க முறைமை (எஸ்ஓபி) மீறப்படவில்லை என்பதை தற்காப்பு அமைச்சர் (பாதுகாப்பு) தெரிவித்தார்.

கைது செய்யப்பட்ட 134 பேரில் 19 பேர் ரிமாண்ட் செய்யப்பட்டனர். மேலும் 22 பேருக்கு ஜாமீன் வழங்கப்பட்டது. மேலும் 93 பேருக்கு அபராதம் விதிக்கப்பட்டுள்ளது. குற்றங்களுள் உரிமம் இல்லாமல் மசாஜ் பார்லர் நடவடிக்கைகள், எஸ்ஓபிக்களைப் பின்பற்றாத நடவடிக்கைகள், கூட்டத்தை உள்ளடக்கிய நடவடிக்கைகள் சமூக தூரத்தை கடினமாக்கியது மற்றும் வீட்டு கண்காணிப்பு ஆணையை மீறுவது ஆகியவை அடங்கும். கைது செய்யப்பட்டவர்களில் 88 பேர்  கூடல் இடைவெளியை கடினமாக்கிய கூட்டங்கள் சம்பந்தப்பட்ட நடவடிக்கைகளின் கீழ் குற்றங்களை புரிந்தவர்களாவர். அனைத்து மசூதிகளும் எஸ்ஓபியைப் பின்பற்றியதாகக் கண்டறியப்பட்டது என்று இஸ்மாயில் சனிக்கிழமை (ஆகஸ்ட் 1) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.  வீட்டு தனிமைப்படுத்தலுக்கு உட்பட்ட 2,271  பேர் மீது காவல்துறையினர்சோதனைகளை மேற்கொண்டனர்.

ஆகஸ்ட் 27 மற்றும் ஆகஸ்ட் 31 க்கு இடையில், வீட்டு தனிமைப்படுத்தலின் SOP களைக் கவனிக்கத் தவறிய ஆறு நபர்களுக்கு எதிராக காவல்துறை செயல்பட்டது” என்று இஸ்மாயில் கூறினார். வெளிநாடுகளில் இருந்து திரும்பிய 3,384 நபர்களில், ஆகஸ்ட் 24 முதல் ஆகஸ்ட் 31 வரை 13 பேர் மேலதிக சிகிச்சைக்காக மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளதாக இஸ்மாயில் தெரிவித்தார்.

காவல்துறை, இராணுவம், மலேசிய கடல்சார் அமலாக்க  பிரிவினர், மலேசிய எல்லை பாதுகாப்பு நிறுவனம் (அக்செம்) ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய அமலாக்க அதிகாரிகள் சட்டவிரோதமாக குடியேறுபவர்கள் நுழைவதை  தடுக்க எல்லைகளில் பாதுகாப்பை தொடர்ந்து கடுமையாக்குவார்கள் என்றும் அவர் கூறினார். 12,776 வளாகங்களை உள்ளடக்கிய 134 மண்டலங்களில் துப்புரவு பணிகள் வெள்ளிக்கிழமை வரை தொடர்ந்தன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here