ஊழல் குற்றச்சாட்டு ஆதாரமற்றது – இது நற்பெயருக்கு களங்கம் விளைவிக்கும் – லிம் கருத்து

கோலாலம்பூர்:  630 கோடின் வெள்ளி  பினாங்கு கடலுக்கடி சுரங்கப்பாதை திட்டம் தொடர்பாக ஊழல் குற்றச்சாட்டை எதிர்த்துப் போராடுவதாக பினாங்கு முன்னாள் முதல்வர் லிம் குவான் எங் உறுதிமொழி எடுத்துள்ளார். குற்றச்சாட்டு ஆதாரமற்றது என்றும் அவரது நற்பெயருக்குக் களங்கம் விளைவிக்கும் என்றும் டிஏபி பொதுச்செயலாளர், தனக்கு எதிராக சுமத்தப்பட்ட குற்றச்சாட்டு தொடர்பாக தனக்கு ஒருபோதும்  சம்பந்தமில்லை  என்று கூறினார்.

சோர்வாக காணப்பட்ட லிம், ஒரு திறமையான எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற் உறுப்பினராவார்.

நான் எந்த பணத்தையும் பெறவில்லை என்று நான் எம்.ஏ.சி.சி யிடம் கூறியுள்ளேன். உண்மையில், எனது வங்கிக் கணக்கில் மில்லியன் கணக்கான ரிங்கிட் அல்லது என்னிடம் பணம் இருக்கிறதா என்பதை நிரூபிக்க அவர்கள் ஒருபோதும் என்னிடம் கேட்கவில்லை என்று வெள்ளிக்கிழமை (ஆகஸ்ட் 7) அவர் குற்றம் சாட்டப்பட்ட பிறகு பிற்பகல் செய்தியாளர்களிடம் லிம் கூறினார்

“நீதிமன்றத்தில் எனது குற்றமற்றவர் என்பதை நிரூபிக்க நான் போராடுவேன்” என்று அவர் கூறினார்.

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையச் சட்டத்தின் பிரிவு 16 (அ) (ஏ) இன் கீழ் லிம் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டார், அப்போதைய பினாங்கு முதல்வராக இருந்த தனது பதவியைப் பயன்படுத்தி சாலைகள் மற்றும் சுரங்கப்பாதை திட்டத்திலிருந்து கிடைக்கும் இலாபங்களில் 10  விழுக்காடு தொகையை பெற்றதாக கூறப்பட்டது.

குற்றச்சாட்டுப்படி, கன்சோர்டியம் ஜெனித் கன்ஸ்ட்ரக்ஷன் எஸ்.டி.என் பி.டி (ஜெனித்) மூத்த இயக்குனர் ஜாருல் அஹ்மத் முகமட் சுல்கிஃப்லியிடமிருந்து 10% லாபத்தை லஞ்சமாக கோரியுள்ளார். இந்த திட்டத்திற்கு CZC வழங்கப்பட்டது.

ஜாலான் டூத்தா  நீதிமன்ற வளாகத்தில் உள்ள சிறப்பு லஞ்ச  ஊழல் நீதிமன்றத்தில் லிம் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது. கோலாலம்பூரில் உள்ள மிட் வேலி  கார்டன்ஸ் ஹோட்டலுக்கு அருகில் 2011 மார்ச் மாதம் அவர் இந்தக் குற்றத்தைச் செய்ததாகக் கூறப்படுகிறது. இந்த கட்டணம் லஞ்சத்தின் மதிப்பை விட ஐந்து மடங்கு அல்லது RM10,000 வரை அபராதம் மற்றும் 20 ஆண்டுகளுக்கு மிகாமல் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படுகிறது.

கறுப்பு நிற உடை மற்றும் சிவப்பு டை அணிந்திருந்த ஒரு தனித்துவமான தோற்றமுடைய லிம், குற்றச்சாட்டு அவரிடம் வாசிக்கப்பட்டபோது குற்றவாளி அல்ல என்றார். நீதிமன்றத்தில், அவருக்குப் பின்னால்  அவரது தந்தை லிம் கிட் சியாங் அமர்ந்திருந்தார்.

நீதிபதி அசுரா அல்வி இரண்டு ஜாமீன்களுக்கு 10 லட்சம் வெள்ளி தொகை செலுத்த வேண்டும் என்றும் மேலும் வழக்கு விசாரணை வரும் வரை லிம் தனது பாஸ்போர்ட்டை நீதிமன்றத்தில் ஒப்படைக்கும்படி அறிவுறுத்தினார். இந்த வழக்கின் அடுத்த குறிப்பு செப்டம்பர் 9 அன்று நடைபெறும். எம்.ஏ.சி.சி சட்டம் 2009 இன் பிரிவு 23 இன் கீழ் ஆகஸ்ட் 10 மற்றும் 11 ஆகிய தேதிகளில் பினாங்கு அமர்வு நீதிமன்றத்தில் லிம் மீது குற்றம் சாட்டப்படும்.

சர்ச்சைக்குரிய 630 கோடி வெள்ளி பினாங்கு கடலுக்கடி சுரங்கப்பாதை திட்டம் தொடர்பாகவும், ஆகஸ்ட் 11 அன்று “பிற வழக்குகள்” தொடர்பாகவும் அவர் மீது குற்றம் சாட்டப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. சர்ச்சைக்குரிய பினாங்கு கடலுக்கடியில் சுரங்கப்பாதை திட்டம் புதிய தடங்களைத் தொடர்ந்து ஒட்டுதல் எதிர்ப்பு அதிகாரத்தால் ஆராயப்பட்டது.

இந்த வழக்கு தொடர்பாக  பலரிடம்  விசாரணையாளர்கள் விசாரித்துள்ளனர். இதில் தற்போதைய பினாங்கு முதல்வர் சோவ் கோன் யோவ் மற்றும் மாநில நிர்வாக கவுன்சிலர்கள் ஜகதீப் சிங் தியோ, சோங் எங், மற்றும் பீ பூன் போ ஆகியோர் அடங்குவர்.

பினாங்கில் உள்ள கொம்தாரில் உள்ள மாநில பொதுப்பணித்துறை, பயன்பாடுகள் மற்றும் வெள்ளத்தைக் குறைக்கும் குழுவின் தலைவர் ஜைரில் கிர் ஜோஹாரி மற்றும் துணை முதல்வர் பேராசிரியர்  ராமசாமி ஆகிய அலுவலகங்களையும் எம்.ஏ.சி.சி பார்வையிட்டுள்ளது. லிம் 2008 முதல் 2018 வரை பினாங்கு முதல்வராக பணியாற்றினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here