கொரோனா: இந்தியாவில் 20 லட்சம் பேர் பாதிப்பு : பாதுகாப்பு அம்சங்கள் கோரிசுகாதார பணியாளர்கள் வேலை நிறுத்தம்

புதுடெல்லி: கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயால் இந்தியா வெள்ளிக்கிழமை மோசமான தாக்கத்தினால்  20 லட்சம் சம்பவங்கள் மற்றும் 41,000 க்கும் மேற்பட்ட இறப்புகளைத் தாண்டிய நிலையில், சமூக சுகாதாரத் தொண்டர்கள் வேலைநிறுத்தத்தில் ஈடுபட்டனர். ஒப்பீட்டளவில் குறைந்த இறப்பு விகிதங்களை இந்தியா பராமரித்து வந்தாலும், நாடு முழுவதும் பரவலாக வேறுபடுகிறது. ஒப்பீட்டளவில் வலுவான சுகாதார அமைப்புகளைக் கொண்ட நகரங்களிலிருந்து கிராமப்புறங்களுக்குச் செல்லும் சுமை, வளங்கள் பற்றாக்குறை அல்லது இல்லாத நிலையில் உள்ளது.

சுகாதார அமைச்சகம் கடந்த 24 மணி நேரத்தில் 62,538 வழக்குகளை பதிவு செய்துள்ளது, இது நாட்டின் மொத்த எண்ணிக்கையை 2,027,074 ஆக உயர்த்தியுள்ளது. மேலும்  மொத்தம் 41,585 பேர் மரணமடைந்திருக்கின்றனர். மீட்டெடுப்புகளும் அதிகரித்து வருவதாக அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. அமெரிக்கா மற்றும் பிரேசிலுக்கு அடுத்தபடியாக இந்தியா உலகில் மூன்றாவது இடத்தில் உள்ளது. இது ஐந்தாவது மிக அதிகமான இறப்புகளைக் கொண்டுள்ளது, ஆனால் அதன் இறப்பு விகிதம் சுமார் 2% ஆகும், இது கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ள முதல் இரண்டு நாடுகளை விட மிகக் குறைவு. அமெரிக்காவில் விகிதம் 3.3%, பிரேசிலில் 3.4%, ஜான்ஸ் ஹாப்கின்ஸ் பல்கலைக்கழக புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன.

உலகின் இரண்டாவது அதிக மக்கள் தொகை கொண்ட நாட்டில் கோவிட் விரைவாக பரவி வருகிறது. 2020 ஆம் ஆண்டில் இந்தியா பொருளாதார வளர்ச்சியை வீழ்ச்சியடைய செய்திருக்கிறது. கிழக்கு டெல்லியின் அண்டை நாடான மயூர் விஹாரில், கடைக்காரரும் வேதியியலாளருமான ராஜீவ் சிங் கூறுகையில் மிகப்பெரிய மக்கள் தொகை மற்றும் பரவலான கல்வியறிவின்மை இருந்தபோதிலும்   இதுவரை 20 லட்சம் சம்பவங்கள் மட்டுமே இருந்தால், பரவலைக் குறைப்பதில் அரசாங்கம் ஒரு பெரிய பங்கைக் கொண்டுள்ளது என்பதை இது காட்டுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

பெண் சமூக சுகாதாரப் பிரிவின் அமைப்பாளர் ஏ.ஆர் சிந்து கூறுகையில் சுமார் 900,000 உறுப்பினர்கள் தொடர்புத் தடமறிதல், தனிப்பட்ட சுகாதார இயக்கிகள் மற்றும் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களுக்கு அமர்த்தப்பட்டிருப்பதற்கு எதிர்ப்பு தெரிவிப்பதோடு   அவர்களுக்கு தனிப்பட்ட பாதுகாப்பு உபகரணங்கள் மற்றும் கூடுதல் சம்பளம் ஆகியவற்றிக்கான  வெள்ளிக்கிழமை இரண்டு நாள் வேலைநிறுத்தத்தைத் தொடங்கினர்.   பல இந்திய மொழிகளில் ‘நம்பிக்கை’ என்று பொருள்படும் அங்கீகாரம் பெற்ற சமூக சுகாதார ஆர்வலர்கள் அல்லது ஆஷா என அழைக்கப்படும் சுகாதார ஊழியர்கள் ஒவ்வொரு கிராமத்திலும் சுகாதார அமைச்சின் சார்பாக நிறுத்தப்பட்டுள்ளனர். குழந்தைகளை அழைத்துச் செல்வது முதல் நோய்த்தடுப்பு கிளினிக்குகள் வரை பிரசவத்தில் பெண்களுக்கு ஆலோசனை வழங்குவது வரை அவர்களின் பணியாகும்.

அவர் மேலும் கூறுகையில், வேலை அதிகரித்து மிகவும் ஆபத்தானது என்றாலும், அவர்களின் சம்பளம் மாதத்திற்கு சுமார் 2,000 ரூபாயில் ($ 27) நிலையானது, மேலும் வைரஸால் இறந்ததாகக் கூறிய குறைந்தது ஒரு டஜன் பெண்களின் குடும்பங்கள் இந்தியாவின் கூட்டாட்சியில் இருந்து இழப்பீடு பெறவில்லை முன்னணி சுகாதார ஊழியர்களுக்கான காப்பீடு, ஏனெனில் அவர்களின் இறப்புகள் கோவிட் -19 இறப்புகளாக பதிவு செய்யப்படவில்லை. சுகாதார அமைச்சின் செய்தித் தொடர்பாளர் மனிஷா வர்மாவிடன்  கருத்து கேட்கப்பட்டதற்கு உடனடியாக பதிலளிக்கவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here