சபா உரிமைகளை பிஎன் பாதுகாக்கும்- முஹிடின்

மலேசியா ஒப்பந்தம் 1963 (MA63) இன் கீழ் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளபடி, சபா , சரவாக்கியர்களின் உரிமைகளை உறுதி செய்வதில் பெரிக்காத்தான் நேஷனல் (பிஎன்) அரசாங்கம் உறுதியாக உள்ளது என்று பிரதமர் டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் கூறினார்.

செப்டம்பர் 9 ஆம் தேதியின் அமைச்சரவைக் கூட்டம் MA63 இல், ஒரு சிறப்பு மன்றம் அமைக்க ஒப்புக் கொண்டது. அதற்கு பிரதமர்  தலைமை தாங்கினார், மேலும் சபா , சரவாக் மாநிலங்களின் முதலமைச்சர்களால் நினைவுகூரப்பட்டார், அதே நேரத்தில் மத்திய அமைச்சர்கள் தகுதி , நிபுணத்துவ  அடிப்படையில் நியமிக்கப்படுவார்கள் என்றும் தெரிவிக்கப்பட்டது.

இந்த சிறப்பு மன்றத்தின், 1963 மலேசியா ஒப்பந்தத்தில் உள்ள சபா , சரவாக் உரிமைகள் தொடர்பான பிரச்சினைகள் பற்றி விவாதிக்கும். மற்றவற்றுடன் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பு, MA63 இன் பிரிவு 112 இன் கீழ் இணை உறுப்பினர்களாக அவர்களின் நிலைப்பாடு, அனைத்துலக அரசு குழு அறிக்கைகள், மாநில பாதுகாப்பு , கல்வி எனவு அமைந்திருக்கும்.

சிறப்பு கவுன்சில் சம்பந்தப்பட்ட பிரச்சினைகளின் அடிப்படையில் அமைச்சர் கூட்டாட்சி நிறுவன மட்டத்தில் அமைக்கப்பட்டிருக்கும் குழுக்களால் உதவப்படும் என்று இங்குள்ள சிபு உட்புற மைதானத்தில் மலேசியா தின 2020 கொண்டாட்டத்தில் தனது உரையில் கூறினார்.

விரிவாக, இந்த சபையை அமைப்பது MA63 இன் மத்திய அரசியலமைப்பில் உள்ள விதிகளுக்கு ஏற்ப சபா, சரவாக்கியர்களின் உரிமைகள் தொடர்பான பல சிக்கல்களைத் தீர்க்கும் என்று முஹிடீன் நம்புகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here