உள்ளூர்வாசிகளுக்கு சாலையோர கடை நடத்த தற்காலிக அனுமதி

மார்ச் மாதத்தில் இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கிற்கு (எம்.சி.ஓ) வழிவகுத்த கோவிட் -19 தொற்றுநோய் மக்களை பாதித்துள்ளது. அதனால் பலர் வேலை இழந்தனர். வேலை பற்றாக்குறையாக இருப்பதால், வீட்டில் சமைத்த உணவை விற்க சாலையோர ஸ்டால்களை அமைக்க விரும்பும் மலேசியர்களுக்கு உள்ளூர் வர்த்தக சபைகளால் தற்காலிக வணிக உரிமங்கள் வழங்கப்படும் ஒரு திட்டத்தை சிலாங்கூர் அரசு அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது.

இந்த நடவடிக்கை அவர்கள் சட்டப்பூர்வமாக செயல்படுவதையும், கடைபிடிப்பதையும் உறுதி செய்வதாகும் அந்தந்த உள்ளூராட்சி மன்றங்களால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட விதிமுறைகளை உள்ளடக்கியது.

சாதாரண சூழ்நிலைகளில், ஒரு ஹாக்கர் ஸ்டாலை அமைக்கத் திட்டமிடுபவர்கள் சம்பந்தப்பட்ட கவுன்சிலில் வணிக உரிமத்திற்கு நேரில் விண்ணப்பிக்க வேண்டும். இந்த செயல்முறை நேரம் எடுக்கும். ஜூன் மாதத்தில் தொடங்கிய உரிமத் திட்டத்துடன் நகராண்மைக் அதிகாரிகள் வர்த்தக தளங்களைப் பார்வையிட்டு உரிமங்கள் உடனடியாக வழங்கப்படுகின்றன.

இது தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள வாழ்வாதாரத்திற்கு உதவுவதற்கும், எந்தவொரு பிரச்சனையும் இல்லாமல் தங்கள் தொழில்களைத் தொடரவும் உதவும். சிலாங்கூர் உள்ளாட்சி, பொது போக்குவரத்து மற்றும் புதிய கிராம மேம்பாட்டுக் குழுத் தலைவர் Ng Sze Han கூறுகையில், மாநிலத்தில் உள்ள அனைத்து உள்ளூராட்சி மன்றங்களும் இந்த நிகழ்ச்சியில் பங்கேற்று தற்காலிக உரிமங்களை வழங்கி வருகின்றன.

இந்த நடவடிக்கை உண்மையிலேயே தேவைப்படுபவர்களுக்கு உதவுவதோடு, அவர்களது குடும்பங்களை ஆதரிக்க சிறிது பணம் சம்பாதிக்க உதவும் என்று நான் நம்புகிறேன். உரிமம் பெற, சாலையோர ஸ்டால்கள் போக்குவரத்திற்கு இடையூறு விளைவிப்பதில்லை அல்லது நெரிசலான பகுதிகளில் இயங்குவதை உறுதி செய்ய வேண்டும்.

உரிமம் பெற, சாலையோர ஸ்டால்கள் போக்குவரத்திற்கு இடையூறு விளைவிப்பதில்லை அல்லது நெரிசலான பகுதிகளில் இயங்குவதை உறுதி செய்ய வேண்டும். வணிக உரிமங்கள் வழங்கப்பட்டவர்கள், உரிமத்தை மற்றவர்களுக்கு வாடகைக்கு விடுவதன் மூலம் லாபம் ஈட்டுவது போன்றவற்றை தவறாகப் பயன்படுத்தக்கூடாது என்று நிக் கூறினார்.

இது கடுமையான குற்றம் என்றும் குற்றவாளிகள் மீது கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்கப்படும் என்றும் அவர் எச்சரித்தார். அந்தந்த உள்ளூராட்சி மன்றங்கள் வகுத்துள்ள விதிமுறைகளையும் விதிகளையும் கடைக்காரர்கள் கடைபிடிக்க வேண்டும் என்றார்.

அவர்கள் தற்காலிக உரிமங்களை புதுப்பிக்க வேண்டும்.  சபைகளில் புதுப்பித்தல் செயல்முறை வேறுபடலாம்.  தற்காலிக உரிமம் வைத்திருப்பவர்கள் ஒவ்வொரு மாதமும் அல்லது ஒவ்வொரு மூன்று மாதங்களுக்கும் புதுப்பிக்க வேண்டும்.

“வணிகம் செய்பவர்கள் விதிமுறைகளையும் நிபந்தனைகளையும் கண்டுபிடித்து தேவையான நடவடிக்கைகளை எடுக்க வேண்டும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார். ஒரு நேர்மறையான குறிப்பில், தற்காலிக வணிக உரிமங்களை வழங்குவதை அடுத்த ஆண்டு டிசம்பர் 31 வரை நீட்டிக்க மாநில அரசு முடிவு செய்துள்ளதாக  நிக் கூறினார்.

 

வணிக வாய்ப்பு

சுபாங் ஜெயா கவுன்சிலில் (எம்.பி.எஸ்.ஜே), சுபாங் ஜெயாவில் சாலையோர வணிகர்களுக்கான மொத்தம் 503 தற்காலிக வணிக உரிமங்கள் ஜூன் முதல் வழங்கப்பட்டுள்ளன. சில மாதங்களுக்கு முன்பு தனது வேலையை இழந்த பின்னர் ஒரு ஸ்டாலை இயக்க வாய்ப்பு அளித்தமைக்கு எம்.பி.எஸ்.ஜேவுக்கு நன்றி தெரிவிப்பதாக நாசி லெமாக் விற்கும் 59 வயதான சேகர் எ தெரிவித்தார்.

நான் ஓட்டுநராக ஒரு தனி நபரிடம் பணிபுரிந்தேன். ஆனால் எதிர்பாராத சூழ்நிலைகள் காரணமாக எனது முதலாளியால் சம்பளம்  கொடுக்க முடியவில்லை. வணிக இழப்புகளைச் சந்தித்த பின்னர் ஜோகூருக்கு திரும்பினார். அப்போதிருந்து, நான் வேறொரு வேலையைத் தேடிக்கொண்டிருக்கிறேன், ஆனால் பயனில்லை.

நான் கவனித்துக்கொள்ள ஒரு குடும்பம் இருப்பதால் நான் மிகவும் சிரமப்பட்டேன். என் மனைவியின் உதவியுடன் பூச்சோங்கின் தாமான் கின்ராராவில் உள்ள எங்கள் வீட்டிற்கு அருகில் நாசி லெமாக் விற்க முடிவு செய்தேன் என்று செகர் கூறினார்

ஜாலான் டி.கே 4/10 உடன் சேகர் மற்றும் ஐந்து சாலையோர வணிகர்களுக்கு தற்காலிக வணிக உரிமங்கள் வழங்கப்பட்டன. மேலும் எம்.பி.எஸ்.ஜே அவர்களுக்கு பொருத்தமான இடத்தைக் கண்டுபிடிக்கும் வரை அங்கு செயல்படும்.

(மூன்றாவது இடமிருந்து) என்ஜி மற்றும் நோரெய்னி பூச்சோங்கின் தாமான் கின்ராராவில் உள்ள சேகர்  மற்றும் அவரது மனைவியிடம் வணிக உரிமத்தை ஒப்படைத்தனர். சுபாங் ஜெயா, கின்ராரா, பூச்சோங், புத்ரா ஹைட்ஸ், ஶ்ரீ கெம்பங்கான் மற்றும் ஸ்ரீ செர்டாங் ஆகிய பகுதியில் உள்ள வணிகர்களுக்கும் உரிமம் வழங்கப்பட்டது.

மீட்சி MCO ஜூன் 10 அன்று செயல்படுத்தப்பட்டதிலிருந்து சாலையோர ஸ்டால்களுக்கான விண்ணப்பதாரர்களின் எண்ணிக்கை அதிகரித்துள்ளது என்று அவர் கூறினார். தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு வருமானம் ஈட்ட நாங்கள் உதவ விரும்புகிறோம்.

வர்த்தக தளங்களுக்குச் செல்லவும் நாங்கள் சட்டப்பூர்வமாக்கக்கூடிய ஸ்டால்களைப் பார்க்கவும் எம்.பி.எஸ்.ஜே அதிகாரிகள் அணிதிரட்டப்பட்டுள்ளனர் என்று நோரைனி கூறினார். அவர்கள் எங்களிடம் வருவதற்கு பதிலாக, நாங்கள் அவர்களிடம் செல்கிறோம். தொற்றுநோய் அசாதாரண காலங்களுக்கு வழிவகுத்தது. மக்களுக்கு அவர்கள் பெறக்கூடிய அனைத்து உதவிகளும் தேவை.

ஜூன் மாதத்திலிருந்து, எங்கள் அதிகாரிகள் சாலையோர ஸ்டால்களைப் பார்க்க சென்று கொண்டிருக்கிறார்கள். உரிமங்களை வழங்கும்போது, ​​கவனத்தில் கொள்ளப்படும் காரணிகளில் ஸ்டால்களின் இடம் மற்றும் போக்குவரத்து நிலைமை ஆகியவை அடங்கும் என்று அவர் கூறினார். ஸ்டால்கள் போக்குவரத்திற்கு இடையூறாகவோ அல்லது நெரிசலை ஏற்படுத்தவோ நாங்கள் விரும்பவில்லை.

ஒரே இடத்தில் பல ஸ்டால்கள் செயல்பட நாங்கள் அனுமதிக்கவில்லை. இல்லையெனில் அது காலை அல்லது இரவு சந்தை போல மாறி நெரிசலுக்கு வழிவகுக்கும். ஒரு குறிப்பிட்ட தளம் ஒரு பரபரப்பான இடமாக இருந்தால், உச்ச நேரங்களில் ஸ்டால்கள் இயங்குவதையும் சிக்கலைச் சேர்ப்பதையும் நாங்கள் விரும்பவில்லை என்று நோரைனி விளக்கினார்.

எடுத்துக்காட்டாக, அந்த பகுதி மாலையில் பிஸியாக இருந்தால், அந்த நேரத்திற்கு வர்த்தகம் செய்ய அனுமதி வழங்கப்பட மாட்டாது. வியாபாரத்திற்கு பிறகு தினமும் வணிகர்கள் தங்கள் ஸ்டால்கள் மற்றும் வர்த்தக தளங்களை சுத்தம் செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here