பினாங்கில் கடைசி கண்ணாடி மறுசுழற்சியாளர் பரமசிவம்

ஜார்ஜ் டவுன்: லெபோ விக்டோரியாவில் உள்ள ஒரு சிறிய கடையில் பினாங்கில் கடைசியாக கண்ணாடி மறுசுழற்சி செய்யப்படவுள்ளது.

66 வயதான கே. பரமசிவம் ஒரு சிறிய அலுவலகத்தில் தனது மேசையில் அமைதியாக உட்கார்ந்து, பிரிக்கப்பட்ட கண்ணாடி பாட்டில்களை பார்த்து கொண்டிருக்கிறார்.

இந்த கடை 1926 முதல் இங்கு உள்ளது. இது இந்தியாவிலிருந்து வந்த எனது உறவினர்களால் திறக்கப்பட்டது.அவர்கள் வர்த்தகர்கள் பயன்படுத்தும் கன்னி சாக்குகளை மறுசுழற்சி செய்வதில் கவனம் செலுத்தினர் என்று அவர் கூறினார்.

1980 களில், கன்னி சாக்குகளின் பயன்பாடு குறைந்து, இப்போது பரமசிவத்திற்கு சொந்தமான மற்றும் இயங்கும் டி.எம்.ஐ டிரேடர்ஸ் – அரிசி மற்றும் சர்க்கரை போன்ற பொருட்களை கொண்டு செல்லப் பயன்படுத்தப்படும் பெரிய பிளாஸ்டிக் பைகளை மறுசுழற்சி செய்வதற்கு மாறியது. மேலும் அவை பிரபலமடையாதபோது, ​​கடை கண்ணாடிக்கு மாறியது.

மறுசுழற்சி செய்வதில் நாட்டை வழிநடத்தும் பினாங்கு, கடந்த ஆண்டு 44.04% மறுசுழற்சி விகிதத்தை அடைந்தது. இது தேசிய சராசரியை விட இரண்டு மடங்கு அதிகமாகும். மேலும் கண்ணாடி சேகரிப்பாளர்களுக்கு மிகவும் பிரபலமற்ற வகையாக உள்ளது.

கண்ணாடி மறுசுழற்சி செய்யும் ஐந்து கடைகள் இருந்தன. ஆனால் அவை 1990 களின் முற்பகுதியில் மூடத் தொடங்கின. இப்போது, ​​நான் மட்டுமே எஞ்சியுள்ளேன்.

கண்ணாடிக்கு அதிக மதிப்பு இல்லை என்று மக்கள் நினைக்கிறார்கள். ஆனால் அதனால்தான் கண்ணாடி மறுசுழற்சி பிரபலமாக இல்லை. காரணம், பினாங்கில், அதை பயனுள்ளதாக்குவதற்கு போதுமான விநியோகத்தை எங்களால் பெற முடியாது என்று பரமசிவம் கூறினார்.

ஓய்வுபெற்ற பின்னர் உறவினரிடமிருந்து மறுசுழற்சி வணிகத்தை எடுத்துக்கொள்வதற்கு முன்பு 30 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக தொழிற்சாலைகள் மற்றும் பன்னாட்டு நிறுவனங்களில் பணியாற்றிய முன்னாள் தயாரிப்பு மேலாளர், கண்ணாடி பாட்டில்கள் பெரும்பாலும் அவற்றின் அசல் நிலையில் மீண்டும் பயன்படுத்தப்படுவதாகக் கூறினார். இது ஒரு காரணம் சில பாட்டில்கள் மட்டுமே மறுசுழற்சிக்காக ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டது என்று அவர் கூறினார்.

பரமசிவம் ஒவ்வொரு பாட்டிலுக்கும் சராசரியாக ஐந்து சென் முதல் 15 சென் வரை செலுத்தி அவற்றை சுத்தம் செய்ய அனுப்புகிறார் – ஒரு விலையுயர்ந்த செயல்முறை பெரும்பாலும் அவர் பாட்டிலுக்கு செலுத்துவதை விட அதிகமாகவோ அல்லது அதிகமாகவோ செலவாகும்.

சுத்தம் செய்தபின், அவை மூன்று சென் முதல் 18 சென் வரையிலான இலாப விகிதத்தில் விற்கப்படுகின்றன, அவை பாட்டிலின் அளவு மற்றும் தயாரிப்பைப் பொறுத்து. “நான் சில பாட்டில்களை அவற்றின் அசல் உற்பத்தியாளர்களுக்கு திருப்பி அனுப்புகிறேன். மற்றவர்கள் அவர்களுக்குத் தேவையான வணிகங்களுக்கு விற்கப்படுகிறார்கள். உதாரணமாக தேன் பாட்டில்கள் என்றார்.

பினாங்கில் மறுசுழற்சி செய்வதற்கான உள்ளூர் கண்ணாடி வழங்கல் மிகக் குறைவு. இது எனது தேவைகளில் 10% கூட இல்லை, எனவே தாய்லாந்திலிருந்தும் பாட்டில்களைப் பெறுகிறேன் என்றார் பரமசிவம்.

தாய்லாந்தில் இருந்து லோரி போக்குவரத்து சேவை தடைபட்டுள்ளதால் கோவிட் -19 தொற்றுநோய் அவரது விநியோக வரிகளுக்கு பெரும் அடியை ஏற்படுத்தியுள்ளது. வைரஸ் வெடித்ததிலிருந்து அவரது வணிகம் 70% முதல் 80% வரை குறைந்துவிட்டதாக பரமசிவம் மதிப்பிட்டார்.

இப்போது, ​​எனக்கு உதவ ஒரு தொழிலாளிக்கு பணம் கொடுக்க கூட என்னால் முடியாது. ஆனால் வியாபாரத்தில், நல்ல நேரங்களும் கெட்ட நேரங்களும் உள்ளன. இது மிகவும் மோசமான நேரம், ஆனால் விஷயங்கள் சிறப்பாக வரும் என்று நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here