ஆற்று நீரை மாசுப்படுத்தும் நபர்கள் மீது கடும் நடவடிக்கை: லீ லாம் வலியுறுத்தல்

பெட்டாலிங் ஜெயா: சுங்கை செமினி மாசுபாட்டால் ஏற்பட்ட சமீபத்திய நீர் விநியோக தடை “மாசுபடுத்தும் ஊதியம்” கொள்கைக்கு அதிகமான கூ கவனம் செலுத்த வேண்டும் என்று டான் ஸ்ரீ லீ லாம் தை (படம்) கூறுகிறார்.

சுற்று சூழல் பாதுகாப்பு தலைவரான அவர் மேலும் கூறுகையில் மாசுபாட்டை ஏற்படுத்துபவர்கள் மனித ஆரோக்கியத்திற்கும் சுற்றுச்சூழலுக்கும் சேதம் ஏற்படுவதைத் தடுக்க அதை நிர்வகிப்பதற்கான செலவை ஏற்க வேண்டும்.

மாசுபடுத்துபவருக்கு பணம் கேட்கப்படுவதற்கு முன்பு, அவர் முதலில் அடையாளம் காணப்பட வேண்டும் என்பதற்கான காரணம் இது. எனவே, கேள்வி என்னவென்றால் ஏன் மாசுபடுத்திகள் முன்பு அடையாளம் காணப்படவில்லை? என்று அவர் திங்களன்று (அக். 5) ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

சிலாங்கூரில் 273 இடங்களில் 300,000 க்கும் மேற்பட்டருக்கு நீர் விநியோகத்தை  பாதிக்கும் சமீபத்திய சம்பவம், ஆற்றில் இருந்து வெளிவரும் “ஒரு சடலத்தைப் போன்ற ஒரு துர்நாற்றம் வீசுகிறது” என்று அதிகாரிகளுக்கு தகவல் கிடைத்த பின்னரே வெளிச்சத்திற்கு வந்தது.

இந்த சம்பவம் சமீபத்திய சுங்கை காங் மாசுபாட்டின் பின்னணியில் வேகமாக வருகிறது.இது குழாய் நீர் சேவையை நிறுத்த வேண்டிய அவசியத்தை ஏற்படுத்தியது, இதனால் எண்ணற்ற கணக்கு வைத்திருப்பவர்களுக்கு துன்பம் ஏற்பட்டது.

இந்த இரண்டு நிகழ்வுகளிலும், அதிகாரிகள் செயல்பட்டது உண்மைக்குப் பிறகுதான், அதற்கு முன்னர் அல்ல  என்று அவர் கூறினார். இருப்பினும், பாதிக்கப்பட்ட நுகர்வோருக்கு உதவி வழங்க ஆயர் சிலாங்கூரை அதன் அவசரகால பதிலளிப்பு திட்டத்தை செயல்படுத்தியதற்காக லீ பாராட்டினார்.

மாசுபடுத்துபவர்களை பின்னர் நீதிமன்றத்திற்கு அழைத்துச் செல்வது நல்லது, ஆனால் நுகர்வோர் மற்றும் அவர்கள் அனுபவிக்கும் துன்பங்களுக்கு அவர்கள் எந்த இழப்பீடும் பெறவில்லை. அது மீண்டும் நடக்காது என்ற உறுதி கூட இல்லை  லீ குற்றம் சாட்டினார்.

இதுபோன்ற வழக்குகள் வராமல் தடுக்க அதிகாரிகள் அதிகம் செய்ய வேண்டும் என்றார். அவர்கள் விழிப்புடன் இருக்க வேண்டும். நதிகளில் உள்ள தொழிற்சாலைகள் மற்றும் செயல்பாடுகளை அடையாளம் காண்பது கடினம் அல்ல – அப்ஸ்ட்ரீம், மிட்ஸ்ட்ரீம் மற்றும் கீழ்நிலை – பின்னர் இருக்கும் விதிகள் மற்றும் விதிமுறைகளுக்கு இணங்குவதை உறுதி செய்வதற்காக அவை மீது வழக்கமான சோதனைகளை மேற்கொள்ளுங்கள் என்று அவர் கூறினார்.

சட்டவிரோத தொழிற்சாலைகளை இடமாற்றம் செய்யவும், அத்தகைய நடவடிக்கை தேவைப்பட்டால் அவர்களுக்கு உரிமம் வழங்கவும் லீ அதிகாரிகளுக்கு அழைப்பு விடுத்தார்.

ஒரு சம்பவம் நடந்த பிறகு நீங்கள் விசாரிக்கிறீர்கள் என்று சொல்வதை நிறுத்துங்கள். சம்பவங்கள் நடப்பதற்கு முன் செயல்படுத்துபவர்கள் செயல்பட வேண்டும் என்று மக்கள் விரும்புகிறார்.

குதிரை உருண்ட பிறகு நிலையான கதவை மூடுவது மிகவும் தாமதமானது. மற்றொரு இடையூறுகளைத் தடுக்க சாத்தியமான ஃபிளாஷ் புள்ளிகளைக் கண்டறிந்து சரிசெய்யத் தேவைப்பட்டால் புதிய SOP களில் (நிலையான இயக்க நடைமுறைகள்) வைக்கவுமாறும் என்று லீ கேட்டுக் கொண்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here