மலேசியா –சீனா ஒருமித்த கருத்தைக் கொண்டிருக்கின்றன

மலேசியாவின் வெளியுறவு மந்திரி டத்தோஶ்ரீ ஹிஷாமுடீன் துன் ஹுசேன் , சீனாவைச் சேர்ந்த அவரது சகாவான வாங் யி ஆகியோர் செவ்வாய்க்கிழமை இங்கு நடைபெற்ற இருதரப்பு கூட்டங்களைத் தொடர்ந்து முக்கியத்துவம் வாய்ந்த பல விடயங்களில் பரந்த ஒருமித்த கருத்தை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தினர்.

ஒரு கூட்டு செய்திக்குறிப்பில், இரு அமைச்சர்களும் சமத்துவம், பரஸ்பர மரியாதை , வெற்றி-ஒத்துழைப்பு ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் இரு நாடுகளும் கட்டியெழுப்பியுள்ள முக்கிய உறவுகளை வளர்ப்பதற்கான தங்கள் உறுதிப்பாட்டை மீண்டும் வலியுறுத்தினர். இது வலுவான வரலாற்று இணைப்புகளாகும். இரு நாடுகளையும் பிணைக்கும் 46 ஆண்டுகால இராஜதந்திர உறவுகள் .

கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் உலகம் எதிர்கொள்ளும் தற்போதைய முன்னோடியில்லாத சவால்களைக் கருத்தில் கொண்டு, அனைத்துலக ஒற்றுமையுடன் சவால்கந்த் திறம்பட எதிர்கொள்ளும் கூட்டு முயற்சிகளை வலுப்படுத்துவதன் முக்கியத்துவத்தையும் இரு அமைச்சர்களும் அடிக்கோடிட்டுக் காட்டினர்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதில் ஒற்றுமையுடன் நிற்க உலக சுகாதார அமைப்பின் தலைமையிலான அனைத்துலக சமூகத்தின் ஒருங்கிணைந்த, ஒத்துழைப்பு முயற்சிகளுக்கு அவர்கள் அழைப்பு விடுத்தனர்.

அந்த அறிக்கையின்படி, ஹிஷாமுடின் ,வாங் இருவரும் கோவிட் -19 தொடர்பான பரஸ்பர ஆதரவு, மலேசியாவிற்கும் சீனாவிற்கும் இடையில் தொற்றுநோய்களின் போது உருவாகியுள்ள உதவிகளையும் பாராட்டியுள்ளனர்.

தொற்றுநோய் மற்றும் பிந்தைய தொற்றுநோய்களின் காலங்களில் கோவிட் -19 ஐ சிறப்பாக நிவர்த்தி செய்ய மலேசியா-சீனா ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவதில், இரு தரப்பினரும் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தை (புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம்) உருவாக்கி மலேசியா-சீனா பிந்தைய தொற்று ஒத்துழைப்பு குறித்த உயர் மட்டக் குழுவை அமைக்க ஒப்புக்கொண்டனர்.

.சீனாவில் வெற்றிகரமாக உருவாக்கப்பட்டு பதிவுசெய்யப்பட்ட கோவிட் -19 தடுப்பூசிகளை மலேசியாவிற்கு முன்னுரிமை பெறுநராக வழங்குவதாகவும் சீனா கூறியது. அதே நேரத்தில் இரு வெளியுறவு அமைச்சர்களும் தடுப்பூசி மேம்பாடு அணுகலுக்கான ஒத்துழைப்பு தொடர்பான ஒப்பந்தத்தில் இரு அரசாங்கங்களும் கையெழுத்திடுவர்..

தொற்றுநோய் ஒரு சுகாதார நெருக்கடியை மட்டுமல்ல, ஒரு பொருளாதார நெருக்கடியையும் தூண்டியுள்ளது என்பதை ஒப்புக் கொண்டு, ஒன்றாக, உணவுப் பாதுகாப்பிற்கு கடுமையான அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தியுள்ளது என்பதை ஒப்புக் கொண்ட இரு தரப்பினரும், போக்குவரத்து போன்ற உயிர்நாடிகளைப் பாதுகாப்பதில் பணியாற்றுவதற்காக ஒத்த எண்ணம் கொண்ட மற்ற நாடுகளுடன் கைகோர்க்க ஒப்புக் கொண்டனர்.

இரு நாடுகளுக்கிடையில் எல்லை தாண்டிய அத்தியாவசிய உத்தியோக, வணிகப் பயணங்களை எளிதாக்குவதற்கான விவாதங்களைத் தொடர இரு அமைச்சர்களும் ஒப்புக் கொண்டுள்ளதாக அந்த அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

தேசிய, பிராந்திய மட்டங்களில் பொருளாதார வளர்ச்சியை விரைவுபடுத்துவதற்காக இருதரப்பு வர்த்தகம், முதலீட்டு ஒத்துழைப்பு புத்துயிர் பெறுவதற்கு இத்தகைய ஏற்பாடு இன்றியமையாதது என்றும், அதே நேரத்தில் தொழில்துறை , விநியோகச் சங்கிலிகளின் ஸ்திரத்தன்மை, பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதில் பசுமைப் பாதை அமைப்பதற்கான கூடுதல் ஒத்துழைப்பை ஆராய இரு தரப்பினரும் ஒப்புக் கொண்டன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here