பிரதமர் மீது நம்பிக்கையில்லா தீர்மானம் கொண்டு வர அமானா எம்.பி.க்கள் மனு

பெட்டாலிங் ஜெயா: பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசினுக்கு எதிராக நம்பிக்கையில்லா வாக்கெடுப்புக்கு அனைத்து 11 பார்ட்டி அமானா நெகாரா நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் அழுத்தம் கொடுக்கின்றனர்.

இந்த விஷயத்தைத் தொடர அவர்கள் நேற்று மக்களவையில்  சபாநாயகருக்கு நோட்டீஸ் அனுப்பியதாக அதன் துணைத் தலைவர் டத்தோ சலாவுதீன் அயூப் தெரிவித்தார்.

அனைத்து பக்காத்தான் ஹரப்பன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் இதில் ஒன்றாக உள்ளனர் என்று அவர் கூறினார். பெரும்பான்மையினரின் நம்பிக்கையை பிரதமர் கட்டளையிட்டாரா என்பதை அறிய நாடாளுமன்றம் சிறந்த தளம் என்று சலாவுதீன் கூறினார்.

நேற்று மக்களவை செயலகத்திற்கு மின்னஞ்சல் மூலம் நோட்டீஸ் சமர்ப்பித்ததை உறுதிப்படுத்திய அமானாவின் போகோ சேனா நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  டத்தோ மஹ்புஸ் உமர், அடுத்த மாதம் கூடவிருக்கும் நாடாளுமன்றம் கூட்டத்தின் போது பிரதமருக்கு எதிராக நம்பிக்கையில்லா தீர்மானத்தை முன்வைக்க விரும்புவதாக சபாநாயகருக்கு தெரிவித்ததாக தெரிவித்தார்.

இதுவரை பதிவு செய்யப்படாத பார்ட்டி பெஜுவாங் தனா ஏர் (பெஜுவாங்) ஐ பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் ஐந்து நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும்  முஹிடினுக்கு எதிராக நம்பிக்கையில்லா அறிவிப்புகளை சமர்ப்பித்திருந்தனர்.

அவர்கள் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது (லங்காவி), டத்தோ ஶ்ரீ முக்ரிஸ் மகாதீர்  (ஜெர்லூன்), டாக்டர் மஸ்லீ மாலிக் (சிம்பாங் ரெங்கம்) மற்றும் டத்தோ அமிருதீன் ஹம்சா (குபாங் பாசு) மற்றும் டத்தோ ஷாருதீன் எம்.டி சல்லே (ஸ்ரீ காடிங்).

அமிருதீன் தனது ட்வீட்டில் வியாழக்கிழமை தனது கடிதத்தை சபாநாயகருக்கு அனுப்பியதாகவும் கூறினார்.

டாக்டர் மகாதிர், முக்ரிஸ், மஸ்லீ மற்றும் அமிருதீன் ஆகியோர் மே மாதம் பெர்சத்துவில் நீக்கப்பட்டனர். அதே நேரத்தில் துணை அமைச்சர் பதவியை ராஜினாமா செய்த பின்னர் ஜூலை மாதம் ஷாருதீன் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்டார்.

நாடாளுமன்றத்தின் நிலையான உத்தரவுகளின் கீழ், நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மக்களவையில்  இரண்டு வாரங்கள் அறிவிப்பை சமர்ப்பிக்க வேண்டும்.

மக்களவை நவம்பர் 2 ஆம் தேதி தொடங்கி டிசம்பர் 10 ஆம் தேதி முடிவடையும். குவா முசாங் பாராளுமன்ற உறுப்பினர் தெங்கு ரஸாலீ ஹம்சா, செப்டம்பர் 25 தேதியிட்ட மக்களவை சபாநாயகர் டத்தோ அசார் அஜீசன் ஹருனுக்கு எழுதிய கடிதத்தில், முஹிடினுக்கு எதிரான நம்பிக்கையில்லா தீர்மானத்தை வரவழைக்க முன்னுரிமை அளிக்கப்படும் என்று உத்தரவாதம் கோரியதாக தெரிவிக்கப்பட்டது.

ரஸாலீயின் கோரிக்கைக்கு பதிலளித்த அசார், ஆகஸ்ட் மாளிகையில் தனியார் உறுப்பினர்களின் மசோதாக்களுக்கு அரசாங்க வணிகம் முன்னுரிமை அளிக்கிறது என்று கூறினார்.

நிலையான உத்தரவுகளின் அடிப்படையில் நாடாளுமன்ற  உறுப்பினர்களின் அறிவிப்புகளுக்கு உரிய கவனம் செலுத்தப்படும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here