மோட்டர் சைக்கிள்களுக்கு தனிப்பாதை

மோட்டார் சைக்கிள் ஓட்டுநர்கள, பி இருக்கை பயணிகளால்  மத்தியில் இழந்த ஆயிரக்கணக்கான உயிர்களைக் காப்பாற்றுவதற்காக நாட்டில் பிரிக்கப்பட்ட மோட்டார் சைக்கிள் பாதைகளை அமல்படுத்துமாறு பிரபல சமூக ஆர்வலரும்  சமூக பாதுகாப்பு தலைவருமான டான்ஸ்ரீ லீ லாம் தாய் அரசிடம் வேண்டுகோள் விடுத்துள்ளார்.

குடிபோதையில் வாகனம் ஓட்டும் சாலை விபத்துக்களில் ஓட்டுநர்களுக்கு மிகக் கடுமையான தண்டனையை வழங்கும் ஒரு சட்டத்தை அண்மையில் நிறைவேற்றியதன் விளைவாக, அரசாங்கம் அதன் முன்முயற்சிக்கு பாராட்டுக்குரியது என்றாலும் அதே முன்னுரிமை பல வற்றுக்குக்கு வழங்கப்படவில்லை

 

இந்த முன்மொழிவு மோட்டார் சைக்கிள் ஓட்டுநர்களின் பாதுகாப்பைப் பற்றியது. பெரும்பாலும் இளைய வயதினரைக் கொல்லும் அபாயகரமான் விபத்துகள் பற்றியது என்று லீ  ஓர் அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

அடுத்த ஆண்டின் 12 ஆவது மலேசியா திட்டத்துடன் நாட்டின் சில பகுதிகளில், குறிப்பாக சில நகர்ப்புற மையங்களில், சில நெடுஞ்சாலைகள், சாலைகளில் காணப்படுவதைப் போன்ற பிரிக்கப்பட்ட மோட்டார் சைக்கிள் பாதைகள் செயல்படுத்தப்படலாம் என்று லீ முன்மொழிந்தார்.

இதுபோன்ற பாதைகளின் சிறந்த எடுத்துக்காட்டு நிச்சயமாக பெட்டாலிங் ஜெயா முதல் ஷா ஆலம் வரையிலும், கிள்ளான் வரை நீட்டிக்கப்பட்ட பெடரல் நெடுஞ்சாலையின் இரு பக்கங்களிலும் உள்ளது.

பெடரல் நெடுஞ்சாலை, சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி, போக்குவரத்து நெரிசலில் மிகவும் பரபரப்பானது, ஆனால், புள்ளிவிவரங்களின்படி, ஆண்டுதோறும் மோட்டார் சைக்கிள்கள் சம்பந்தப்பட்ட சராசரியாக இரண்டு அபாயகரமான விபத்துக்கள் மட்டுமே பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

உயிர்களைக் காப்பாற்றுவதற்கான இரண்டாவது தடுப்பு நடவடிக்கையாக, தற்போதுள்ள மோட்டார் சைக்கிள் கலாச்சாரத்திலிருந்து மோட்டார் சைக்கிள்களின் வேக வரம்பைக் குறைக்க ஒரு சட்டம் இயற்றப்பட வேண்டும்.

ஆரம்பத்தில், நாடு முழுவதும் இந்த பிரிக்கப்பட்ட பாதைகளுக்கான பெரிய மூலதனச் செலவைக் குறைக்க, போக்குவரத்து அமைச்சகம், காவல்துறை போன்றவற்றின்  தொடர்புடைய அதிகாரிகளை நாங்கள் அழைக்கிறோம்.

மோட்டார் சைக்கிள்காரர்களை இடதுபுற நெடுஞ்சாலைகள் சாலைகளில் மட்டுமே சவாரி செய்யுமாறு கட்டுப்படுத்த வேண்டும். மற்ற வாகனங்களிலிருந்து பிரிக்க இரட்டை கோடுகள் வரையறுக்கப்பட்டன.

இந்த வழியில், இருசக்கர வாகனங்கள் பெரிய வாகனங்களுடன் போட்டியிடும் வேகமான பாதைகளில் சவாரி செய்யவது மோட்டார் சைக்கிள் ஓட்டுநர்கள் பின் இருக்கை பயணிகளின் மத்தியில் கொடூரமான, அதிக இறப்பு எண்ணிக்கைக்கு முக்கிய காரணமாகும் என்று அவர் கூறினார்.

பிரிக்கப்பட்ட பாதைகளைச் செயல்படுத்துவது இறப்புக்களை தவிர்க்கும் முன்னோடியாக இருக்கும் என்று லீ கருத்துரைத்தார்.

எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக அதன் நன்மை தீமைகள் குறித்து மேலும் ஆராய்ச்சி செய்ய வேண்டிய அவசியம் இல்லாமல் பொதுய் நோக்குடன்  இதை அணுகலாம்.

“கிராப்ஃபுட், ஃபுட் பாண்டா, பிறரால் வழங்கப்படும் உணவு விநியோகச் சேவைகள் வேகமாக வளர்ந்து வரும் வேளையில், அதன்  பிரபலத்தைத் தொடர்ந்து சாலைகளில் மோட்டார் சைக்கிள்களின் எண்ணிக்கை அதிகரித்திருக்கிறது.  இந்த வேளையில் அரசாங்கம் இந்த திட்டத்தை செயல்படுத்துவது மிகவும் இன்றியமையாதது என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here