2021 பட்ஜெட்: 80 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு மட்டுமே அனுமதி

கோலாலம்பூர்: பட்ஜெட் 2021 ஐக் குறிப்பதற்காக ஒவ்வொரு கட்சியிலிருந்தும் இரண்டு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மட்டுமே மக்களவையில் இருக்க வேண்டும் என்று முன்மொழியப்பட்டது. ஆனால் அவர்தான் அமர்வில் கலந்து கொள்ள வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

வெள்ளிக்கிழமை (நவ. 6) 80 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மட்டுமே அமர்வில் கலந்து கொள்ள அனுமதிக்க வேண்டும் என்ற முடிவு தொடர்பாக சபாநாயகர் தனக்கு எதிரான விமர்சனங்களை நிராகரித்தார்.

புதன்கிழமை (நவ. 4) இரவு கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட அனைத்து கட்சிகளின் ஒருமித்த முடிவு இது.

உண்மையில், 2021 வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் கலந்து கொள்ள ஒவ்வொரு கட்சியிலிருந்தும் இரண்டு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மட்டுமே மட்டுப்படுத்தும் திட்டம் இருந்தது. ஆனால் 100 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களை அனுமதிக்க நான் போராடினேன். மற்றவர்கள் அல்ல (கூட்டத்தில் கலந்து கொண்டவர்கள்).

இருப்பினும், மேலதிக பேச்சுவார்த்தைகளுக்குப் பிறகு, 80 இல் அனுமதிக்க முடிவு செய்யப்பட்டது என்று வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 5) மக்களவையில் ஆர்.எஸ்.என் ராயர் (பி.எச்-ஜெலுத்தோங்) பதிலளித்தார்.

நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் எண்ணிக்கையை மட்டுப்படுத்தும் முடிவை சமூக ஊடகங்களில் மலேசியர்கள் விமர்சிப்பதாகக் கூறி, இந்த விஷயத்தில் அசாரிடமிருந்து தெளிவுபடுத்த விரும்பினார் ரேயர்.

ஆர்ட் ஹருன் என்றும் அழைக்கப்படும் அசார், பட்ஜெட்டில் வாக்களிப்பது எப்படி என்பதை அந்த விமர்சகர்கள் கவனிக்கவில்லை என்று கூறினார். ஒரு தொகுதி வாக்கெடுப்பு அழைக்கப்படும் போது பட்ஜெட்டில் வாக்களிக்க நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் எண்ணிக்கையில் வரம்பு இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

ஒரு தொகுதி வாக்கெடுப்புக்கு அழைப்பு விடுக்கப்பட்டால், இரண்டு நிமிடங்களுக்கு ஹவுஸ் மணி ஒலிக்கும் மற்றும் அனைத்து நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் சபைக்குள் நுழைய 10 நிமிட கால அவகாசம் வழங்கப்படும். மேலும் வாக்களிப்பு நடைபெறுவதற்கு முன்பு இன்னும் இரண்டு நிமிடங்களுக்கு மணி ஒலிக்கப்படும்.

வாக்களிக்கும் போது நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் எண்ணிக்கையில் (மக்களவையில்) வரம்பு இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

விவாதங்களின் போது அனுமதிக்கப்பட்ட 80 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களில்  41 அரசாங்க நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும்  39 எதிர்க்கட்சி  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களை உள்ளடக்கியது ஏன் என்று ரேயர் கேட்டார். இரு தரப்பிலிருந்தும் சமமான சட்டமியற்றுபவர்கள் அல்ல.

கட்சியால்  ஒப்புக் கொள்ளப்பட்ட எண்கள் 222 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட சபையின் தற்போதைய அமைப்பின் பிரதிபலிப்பாகும் என்று அசார் கூறினார்.

விவாத நேரத்தை குறைத்து, சபையில் உள்ள நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் எண்ணிக்கையை மட்டுப்படுத்தும் முடிவு கோவிட் -19 க்கு வெளிப்படும் அபாயத்தை கட்டுப்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டது என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here