சிஎம்சிஓ நீட்டிப்பை எதிர்த்து மலாக்கா அரசாங்கம் மேல்முறையீடு

மலாக்கா: நலிந்து வரும் சுற்றுலாத் துறையை காப்பாற்ற நிபந்தனை இயக்க கட்டுப்பாட்டு ஆணையை (எம்.சி.ஓ) அமல்படுத்துவதை எதிர்த்து மாநில அரசு மேல்முறையீடு செய்யும் என்று டத்தோ ஶ்ரீ சுலைமான் எம்.டி அலி தெரிவித்துள்ளார்.

கோவிட் -19 இல் நடைபெற்ற தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் கூட்டத்தின் போது, ​​மாவட்டங்களுக்கிடையேயான பயணங்களை அனுமதிக்க நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO ஐ தளர்த்துவது குறித்து ஆராய்வதாக முதல்வர் கூறினார்.

மலாக்கா அதன் நிதி வளர்ச்சிக்கான சுற்றுலா தயாரிப்புகள் மற்றும் செயல்பாடுகளை அதிகம் சார்ந்துள்ளது என்று அவர் நேற்று தெரிவித்தார்.

முன்னதாக கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கு, புத்ராஜெயா மற்றும் சிரம்பான் ஆகிய இடங்களில் நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO காரணமாக உள்ளூர் பார்வையாளர்கள் கடுமையாக வீழ்ச்சியடைவதை நோக்கமாகக் கொண்ட “Melakans visit Melaka“ என்ற ஒரு சுற்றுலா முயற்சியை சுலைமான் தொடங்கினார்.

சனிக்கிழமை தற்காப்பு அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், தீபகற்ப மலேசியாவில்  கிளந்தான், பெர்லிஸ், பகாங் ஆகிய மாநிலங்களை தவிர்த்து  மற்ற  அனைத்து மாநிலங்களும் இன்று முதல் டிசம்பர் 6 வரை நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO இன் கீழ் வைக்கப்படும் என்று அறிவித்தார்.

இதன் காரணமாக, மாநிலத்தில் ஒன்பது சாலைத் தடைகள் அமைக்கப்படும் என்று தனக்கு தகவல் கிடைத்ததாக சுலைமான் தெரிவித்தார். அலோர் காஜா  மற்றும் ஜாசினிலிருந்து வந்தவர்கள் நகரின் மையப்பகுதிக்குள் நுழைய முடியாது என்று அவர் கூறினார். பயணக் கட்டுப்பாடு சுற்றுலா பிரச்சாரத்தை சீர்குலைத்துவிட்டது என்று சுலைமான் கூறினார்.

இந்த முயற்சியின் கீழ், உள்ளூர்வாசிகள் மாநிலத்தின் 18 சுற்றுலா இடங்களுக்கு தள்ளுபடி நுழைவுச் சீட்டுகளை அனுபவிக்க முடியும். ஜோகூர் மற்றும் வடக்கு மாநிலங்களைச் சேர்ந்த சுற்றுலாப் பயணிகளையும் மலாக்கா அதிகம் நம்பியுள்ளது.

சுற்றுலா துறை எதிர்நோக்கும் அவலங்களை பரிசீலித்த சுலைமானுக்கு மலாக்கா சுற்றுலா வர்த்தக கழகத்தின் துணைத் தலைவர் டென்னிஸ் சாம்ஃபோர்ட் நன்றி தெரிவித்தார்.

முதலமைச்சர் மிகவும் உறுதுணையாக இருந்து வருகிறார். போராடும் உள்ளூர் சுற்றுலாத் துறைக்கு உதவ நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO ஐ தளர்த்துமாறு அவர் அதிகாரிகளை நம்ப வைக்க முடியும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

சாம்ஃபோர்ட் ஹோட்டல் உரிமையாளர்கள் ஒரு மாத கால நிபந்தனை MCO உடன் வாழ முடியாது என்று கருத்துரைத்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here