குடிவரவு தடுப்பு மையங்களுக்கு செல்ல UNHCRக்கு அனுமதி வழங்க வேண்டும்

பெட்டாலிங் ஜெயா: ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் மனித உரிமைகள் உயர் ஸ்தானிகர் (யு.என்.எச்.சி.ஆர்) நாட்டில் குடியேற்ற தடுப்பு மையங்களை அரசாங்கம் அணுக வேண்டும் என்று மலேசியாவின் மனித உரிமைகள் ஆணையம் (சுஹாகாம்) தெரிவித்துள்ளது.

அதன் ஆணையாளர் ஜெரால்ட் ஜோசப், கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதத்திலிருந்து யு.என்.எச்.சி.ஆருக்கு இந்த மையங்களுக்கு அணுகல் இல்லை. இதனால் அகதி அந்தஸ்தைப் பெற உண்மையான தேவை உள்ளவர்களைக் கண்டறிவது கடினம்.

யு.என்.எச்.சி.ஆருக்கான அணுகல் அவர்களுக்குத் தேவையானவர்களுக்கு அட்டைகளை வழங்கவும், அவர்களை காவலில் இருந்து விடுவிக்கவும் உதவும் என்று ஜெரால்ட் கூறினார். இது மையங்களில் நெரிசலைக் குறைக்க இது உதவும்.

தஞ்சம் கோருவோரின் நிலையை தீர்மானிக்க உயர் தரங்களைப் பயன்படுத்தும் யு.என்.எச்.சி.ஆர் ஒரு தொழில்முறை நிறுவனம் என்று அவர் கூறினார்.ஜூலை மாதம், நாடு முழுவதும் குடிவரவு தடுப்பு மையங்களில் 1,340 ரோஹிங்கியாக்கள் இருப்பதாக அரசாங்கம் கூறியிருந்தது.

வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 12) ஜூம் லைவ்ஸ்ட்ரீம் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் ஜெரால்ட் கூறினார்: அவர்களிடம் எந்த ஆவணங்களும் இல்லாததால் அவர்களை நாடு கடத்த முடியாது.ம்தடுப்பு மையங்களின் கூட்டத்திற்கு அவர்களின் இருப்பு பங்களித்தது. இது கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது கவலை அளித்தது.

ஜூலை 1 நிலவரப்படி, குடிவரவு மையங்களில் 15,163 பேர் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர். இது 12,530 பேரின் ஒருங்கிணைந்த திறனை விட 20% அதிகம்.

நாட்டில் குறைந்தது ஐந்து குடிவரவு மையங்கள் – புக்கிட் ஜாலில், செமினி, புத்ராஜெயா, சிப்பாங், மற்றும் மச்சாப் அம்பூ ஆகிய இடங்களில் – நேர்மறையான கோவிட் -19 சம்பவங்கள் பதிவாகியுள்ளன.

கடுமையான மற்றும் வன்முறையற்ற குற்றங்களுக்காக சிறைகளில் அடைக்கப்பட்டுள்ளவர்களை விடுவிக்குமாறு ஜெரால்ட் உள்துறை அமைச்சகத்தை வலியுறுத்தினார். சிறைகளில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள பலர் போதைப்பொருள் பாவனையாளர்கள் என்றும், அவர்கள் மறுவாழ்வு அடிப்படையிலான அணுகுமுறையை கையாள முடியும் என்றும் அவர் கூறினார்.

அக்டோபர் 15 ஆம் தேதி வரை, நாட்டின் சிறைகளில் 72,903 பேர் இருந்தனர். இது 53,830 பேரின் திறனை விட 35% அதிகமாகும். குறைந்தது 18 சிறைச்சாலைகளும் நான்கு போலீஸ் பூட்டுதல்களும் கோவிட் -19 சம்பவங்களை பதிவு செய்துள்ளன.

சிறைச்சாலைகளில் கோவிட் -19 பரவுவதற்கான ஆபத்து நெரிசலுடன் அதிகரிக்கிறது. ஏனெனில் சமூக இடைவெளி தூரத்தை கடைப்பிடிக்க வழி இல்லை என்று ஜெரால்ட் கூறினார். இது போலீஸ் மற்றும் சிறை அதிகாரிகள் போன்ற பணியாளர்களையும் வைரஸால் பாதிக்கக்கூடிய அபாயத்தில் வைக்கக்கூடும் என்றும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here