பெய்ஜிங் – உலக மருத்துவ விதிகளைப் பற்றவேண்டும்! – பிடன்

அமெரிக்கா மீண்டும் WHO இல் சேரும், பெய்ஜிங் ‘விதிகளின்படி நடந்துகொள்ளவேன்டும் என்று ஜனாதிபதியாகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட ஜோ பிடன் சீனா மீதான பொருளாதாரத் தடைகள் குறித்து சுட்டிக்காட்டினார்.


2020 ஆம் ஆண்டு அமெரிக்க ஜனாதிபதித் தேர்தலில் வெற்றி பெற்ற சில நாட்களுக்குப் பிறகு சீனா விதிகளின்படி விளையாடுகிறது என்பதை உறுதி செய்வதற்காக வாஷிங்டன் டி.சி மீண்டும் உலக சுகாதார அமைப்பில் (WHO) சேரப்போவதாக ஜோ பிடன் அறிவித்துள்ளார்.

சீனா மீது பொருளாதாரத் தடைகளை விதிக்கக்கூடும் என்று சுட்டிக்காட்டிய பிடன், பெய்ஜிங்கை , நடந்து கொண்ட விதத்தில் தண்டிக்க விரும்புவதாகக் கூறினார்.

இது சீனாவை தண்டிப்பதைப் பற்றி அதிகம் இல்லை, இது விதிமுறைகளின்படி அவர்கள் விளையாட வேண்டும் என்பதை சீனா புரிந்துகொள்வதை உறுதிசெய்கிறது. இது ஒரு எளிய கருத்தாகும் என்று பிடன் வியாழக்கிழமை ஒரு கேள்விக்குப் பதிலளித்தபோது கூறினார்.

நாங்கள் ஒரு நாளிலும் மீண்டும் சேரப் போகிறோம், அதற்கு சீர்திருத்தம், ஒப்புதல், பாரிஸ் காலநிலை ஒப்பந்தத்தில் மீண்டும் சேர வேண்டும். மேலும் உலகின் பிற பகுதிகளுக்கும் ஒன்றிணைந்த சில சரியான கோடுகள் உள்ளன என்பதை உறுதிப்படுத்த வேண்டும். என்பதை சீனர்கள் புரிந்துகொள்வார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

சீனாவில் தோன்றிய கொரோனா வைரஸின் தொடக்கத்தை மேற்பார்வையிடத் தவறியதால், உலக சுகாதார அமைப்பிலிருந்து அமெரிக்கா விலகுவதாக தற்போதைய ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் ஏப்ரல் மாதம் அறிவித்திருந்தார்.

எவ்வாறாயினும், டிரம்பின் இந்த நடவடிக்கை பல நாடுகளால் கடுமையாக விமர்சிக்கப்பட்டது.

குடியரசுக் கட்சியைச் சேர்ந்த டிரம்ப், எப்போதும் சீனாவுக்கு எதிராக ஆக்ரோஷமாக அழுத்தம் கொடுத்து வருகிறார். வர்த்தக உறவுகள் முதல் தென் சீனக் கடலில் ஏற்பட்ட சர்ச்சைகள் வரை கொரோனா வைரஸை “சீனா வைரஸ்” என்று முத்திரை குத்துவது வரை, அமெரிக்க-சீனா உறவுகளை இழிவுபடுத்தும் பெய்ஜிங்கிற்கு எதிராக டிரம்ப் எப்போதும் கடுமையான நிலைப்பாட்டை எடுத்துள்ளார்.

எவ்வாறாயினும், பிடனின் வெள்ளை மாளிகையின் நுழைவு 1972 ஆம் ஆண்டில் ஒருவருக்கொருவர் உறவுகளை ஏற்படுத்திய பின்னர் இரு நாடுகளுக்கிடையேயான மோசமான  அமெரிக்க-சீனா உறவுகளை மேம்படுத்த முடியும் என்று நிபுணர்கள் கருதுகின்றனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here