மேலும் 4 குடிநுழைவு இலாகா அதிகாரிகளை கைது செய்தது எம்ஏசிசி

புத்ராஜெயா: குடிநுழைவு இலாகா அதிகாரிகள் சம்பந்தப்பட்ட “ஸ்டாம்பிங் வசதி” கும்பல் தொடர்பாக மேலும் நான்கு பேரை மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) கைது செய்துள்ளது.

சந்தேக நபர்களில் ஒருவர் குடிநுழைவு அதிகாரி என்றும் மற்ற மூன்று பேர் வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களின் முகவர்கள் என்றும் வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

28 முதல் 52 வயதுக்குட்பட்ட நான்கு பேரும் வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 19) எம்.ஏ.சி.சி தலைமையகத்திலும் அதன் ஷா ஆலம் அலுவலகத்திலும் கைது செய்யப்பட்டனர்.

எம்.ஏ.சி.சி வழக்குரைஞர்கள் வெள்ளிக்கிழமை (நவம்பர் 20) தொடங்கி ஆறு நாட்கள் தடுத்து வைக்க உத்தரவினை பெற்றுள்ளனர்.

இது “ஓப்ஸ் செலாட்” என்ற குறியீட்டு பெயரில் இந்த  கும்பல் உறுப்பினர்களுக்கு எதிரான மொத்த கைதுகளின் எண்ணிக்கையை 50 ஆக ஆக்குகிறது: 28 குடிவரவு அதிகாரிகள், 17 வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் முகவர்கள் மற்றும் ஐந்து பொதுமக்களாவர்.

RM800,000 க்கும் அதிகமான பணம், 26 சொகுசு கார்கள் மற்றும் நான்கு உயர் ஆற்றல் கொண்ட மோட்டார் சைக்கிள்கள் ஆகியவர்களிடம் கைப்பற்றப்பட்ட பொருட்களில் அடங்கும். வீடுகள், நிலங்கள், நகைகள் மற்றும் வடிவமைப்பாளர் கைப்பைகள் போன்ற பிற சொத்துக்கள் இதில் இல்லை.

ஆரம்ப விசாரணையில் இக்கும்பல் மனித கடத்தல் நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டுள்ளது. குறிப்பாக சீனா, வியட்நாம், இந்தோனேசியா மற்றும் பங்களாதேஷைச் சேர்ந்த தொழிலாளர்கள்.

சிண்டிகேட் இரண்டு வகையான சேவைகளை வழங்கியதாக நம்பப்பட்டது, ஒன்று “பறக்கும் பாஸ்போர்ட்” சேவையாகும், அங்கு முகவர்கள் வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் மற்றும் சட்டவிரோத குடியேறியவர்களுக்கு சமூக வருகை காலாவதியானத சொந்தமான பாஸ்போர்ட்களை சேகரிக்கும்.

பாஸ்போர்ட்டுகளுக்கு அனுமதிகளை நீட்டிக்க அனுமதிக்க சிண்டிகேட் மூலம் குடிவரவு வெளியேறும் மற்றும் நுழைவு முத்திரைகள் வழங்கப்படும். இது குடிவரவு செயல்பாட்டின் போது பயண ஆவணத்தின் உரிமையாளர் இருக்க வேண்டும் என்பதால் இது நடைமுறை மீறலாகும் என்று ஒரு வட்டாரம் தெரிவிக்கிறது.

இரண்டாவது சேவை KLIA மற்றும் KLIA2 இல் சட்டவிரோத குடியேறியவர்களுக்கு தடுப்புப்பட்டியலில் சேர்க்கப்பட்ட மற்றும் விசாக்கள் காலாவதியாகிவிட்டன – RM500 மற்றும் RM6,000 க்கு இடையில் கட்டணம் செலுத்தி, அவர்கள் தங்கள் சொந்த நாடுகளுக்குத் திரும்பிச் செல்ல இலவசம் -லெண்டர் மலேசியா, ஆதாரங்களின்படி.

விசாரணையின் போது, ​​ஒரு தர கேபி 19 குடிவரவு ஊழியர் நான்கு சொகுசு கார்களை வாங்க முடியும் என்பதைக் கண்டு அதிகாரிகள் அதிர்ச்சியடைந்தனர்.

ஒரு உள்ளூர் வெளிநாட்டு தொழிலாளர் முகவர் கார்களின் பாதுகாப்பிற்கு உதவியது என்பதையும், KLIA2 இல் எதிர் வசதிகள் என்று அழைக்கப்படுபவர்களுக்கு கிடைத்த வெகுமதியின் ஒரு பகுதியாக ஆடம்பர கார்கள் இருப்பதையும் புலனாய்வாளர்கள் கண்டறிந்தனர் என்று அதே ஆதாரம் தெரிவித்துள்ளது.

எம்.ஏ.சி.சி விசாரணை இயக்குனர் டத்தோ நோராஸ்லான் மொஹட் ரசாலி கைது செய்யப்பட்டதை உறுதிப்படுத்தினார். மேலும் வரும் நாட்களில் மேலும் சிண்டிகேட் உறுப்பினர்கள் கைது செய்யப்படுவார்கள் என்பதையும் அவர் நிராகரிக்கவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here