தீவிரவாத நபர் சிங்கப்பூரில் கைது 

சிங்கப்பூரின் பாதுகாப்பு ஏஜென்சிகள் ஒரு வங்காளதேசி நபரை கைது செய்துள்ளனர். இந்த கைது ஓர் ஒடுக்குமுறையின் ஒரு பகுதியாகும், இதன் போது சிங்கப்பூர் அதிகாரிகள் அந்நபருடன் மேலும் 37 பேருக்கு எதிராக பயங்கரவாத எதிர்ப்பு விசாரணைகளைத் தொடங்கினர்.

 

பாதுகாப்பு நிறுவனங்களால் இழுக்கப்பட்ட 37 பேரில் 14 பேர் சிங்கப்பூரர்கள், மீதமுள்ள 23 பேர் வெளிநாட்டினர். “14 சிங்கப்பூரர்களில் 10 ஆண்களும் நான்கு பெண்களும் உள்ளனர், மேலும் அவர்கள் 19 முதல் 62 வயதுக்கு உட்பட்டவர்கள்.

அவர்களில் பெரும்பாலோர், சமீபத்தில் பிரான்சில் நடந்த பயங்கரவாத தாக்குதல்களுக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் சமூக ஊடகங்களை உருவாக்கியுள்ளனர். வன்முறையைத் தூண்டியது அல்லது வகுப்புவாத அமைதியின்மையைத் தூண்டியதில் தொடர்ப்புண்டு. 

அண்மையில் பிரான்ஸ்,  ஐரோப்பாவின் பிற பகுதிகளில் நடந்த பயங்கரவாதத் தாக்குதல்களைத் தொடர்ந்து சிங்கப்பூரில் பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகள் அதிகரித்ததன் விளைவாக, பயங்கரவாத எதிர்ப்பு விசாரணை தொடங்கப்பட்டது.

சமீபத்திய மாதங்களில் வன்முறையைத் தூண்டும் அல்லது வகுப்புவாத அமைதியின்மையைத் தூண்டும் நபர்களைக் கண்டறிய பாதுகாப்பு நிறுவனங்கள் சமூக ஊடக இடுகைகள், பிற தகவல்தொடர்பு முறைகள் மூலம் ஸ்கேன் செய்யப்படுகின்றன.

கேள்விக்குரிய வங்காளதேசி நபர் 2017 ஆம் ஆண்டில் சிங்கப்பூருக்கு குடிபெயர்ந்த கட்டுமானத் தொழிலாளி அகமது ஃபேசல் (26) என அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளார். நவம்பர் 2 ஆம் தேதி பயங்கரவாதம் தொடர்பான நடவடிக்கைகளுக்காக உள்நாட்டு பாதுகாப்புச் சட்டத்தின் (ஐஎஸ்ஏ) கீழ் ஃபேசல் கைது செய்யப்பட்டார். 

2019 ஆம் ஆண்டின் நடுப்பகுதியில் , சிரியாவில் ஓர் இஸ்லாமிய கலிபாவை நிறுவ போராடும் மற்றொரு போர்க்குணமிக்க குழுவான ஹயாத் தஹ்ரிர் அல்-ஷாம் (எச்.டி.எஸ்) க்கு ஃபேசல் விசுவாசியாக மாறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here