பட்ஜெட் மீதான வாக்கெடுப்பு தாமதமாகலாம்

கோலாலம்பூர்: பெரிகாத்தான் நேஷனல் அரசாங்கத்தின் முக்கியமான பட்ஜெட் 2021 வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 26) நாடாளுமன்றத்தில் சோதிக்கப்படும். தற்போது நாடாளுமன்றக் கூட்ட நேரம் குறைக்கப்படுவதால் தாமதங்கள் ஏற்படக்கூடும் என்ற ஊகங்கள் எழுந்துள்ளன.

பிரதமர் துறை (சட்டம்) அமைச்சர் டத்தோ தக்கியுதீன் ஹாசன் வியாழக்கிழமை நாடாளுமன்றத்தில் ஒரு தீர்மானத்தை முன்வைத்தார். பட்ஜெட் 2021 தொடர்பான அனைத்து அமைச்சர்களின் பதில்களும் நிறைவடையும் வரை இன்றைய அமர்வு ஒத்திவைக்கப்படாது என்று வியாழக்கிழமை நாடாளுமன்றத்தில் பிரேரணை ஒன்றை முன்வைத்தார்.

நிலையான ஆணை 12 (1) இன் படி, கொள்கை கட்டத்தில் விவாதங்களுக்கு பதிலளிப்பதில் அனைத்து அமைச்சகங்களும் தங்கள் திருப்பங்களை முடிக்கும் வரை வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 26) கூட்டம் ஒத்திவைக்கப்படாது என்று நான் முன்மொழிய விரும்புகிறேன் என்றார். இந்த பிரேரணையை நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் எளிய குரல் வாக்கெடுப்பு மூலம் அங்கீகரித்தனர்.

தற்போது, ​​பட்ஜெட் 2021 இல் இறுதி உரைகளை வழங்க இன்னும் ஒன்பது அமைச்சகங்கள் உள்ளன: தேசிய ஒற்றுமை; தோட்டத் தொழில்கள் மற்றும் பொருட்கள்; வெளிநாட்டு விவகாரங்கள்; ஆரோக்கியம்; உள்நாட்டு வர்த்தகம் மற்றும் நுகர்வோர் விவகாரங்கள்; தொழில் முனைவோர் மேம்பாடு மற்றும் கூட்டுறவு; சுற்றுலா, கலை மற்றும் கலாச்சாரம்; விவசாயம் மற்றும் உணவுத் தொழில்கள்; மற்றும் நிதி.

புதன்கிழமை (நவம்பர் 25), விவாதங்களின் போது நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் எழுப்பிய பிரச்சினைகள் குறித்து பல அமைச்சர்கள் தங்கள் பதில்களை வழங்க முடியாததால் 2021 பட்ஜெட் மீதான வாக்கெடுப்பு தாமதமாகலாம் என்ற கவலைகள் இருந்தன, ஏனெனில் கோவிட் பரவுவதைத் தடுக்க தினசரி நடவடிக்கைகள் மதியம் 2 மணி வரை குறைக்கப்பட்டுள்ளன.

எவ்வாறாயினும், தக்கியுதீன் நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடரை புதன்கிழமை பிற்பகல் 3 மணி வரை நீட்டித்த பின்னர், இந்த பிரச்சினைக்கு தீர்வு காணப்பட்டது. மேலும் அமைச்சகங்கள் அந்தந்த உரைகளை வழங்க அனுமதித்தன. ஒவ்வொரு அமைச்சகத்திற்கும் தலா 20 நிமிடங்கள் ஒதுக்கப்படுகின்றன.

அண்மையில் பத்து  சாபி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ லீவ் வு கியோங் மற்றும் கிரிக் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ ஹஸ்புல்லா ஒஸ்மான் ஆகியோர் இறந்ததைத் தொடர்ந்து 222 இருக்கைகள் கொண்ட நாடாளுமன்றத்தில் தற்போது 220  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களே உள்ளனர்.

பெரிகாத்தான் நேஷனல் அரசாங்கத்திற்கு பட்ஜெட் 2021 ஐ நிறைவேற்ற 111 பெரும்பான்மை தேவைப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here