மக்களவை கூட்டம் டிச.17 வரை நீட்டிப்பு

பெட்டாலிங் ஜெயா:  2021 பட்ஜெட் குறித்த விவாதத்தை அனுமதிக்க மக்களவை கூட்டம் டிசம்பர் 17 வரை மேலும் இரண்டு நாட்களுக்கு நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது.

மக்களவை சபாநாயகர் டத்தோ ஶ்ரீ  அசார் அஜீசன் ஹருன் தேவைப்பட்டால், “அனைத்து கட்சிகளையும் திருப்திப்படுத்த முழு நாடாளுமன்ற ஜனநாயக செயல்முறை நிறைவேற்றப்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக இதை மேலும் விரிவுபடுத்த முடியும்” என்றார்.

மக்களவை கூட்டம் இப்போது டிசம்பர் 17 வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது. ஆரம்பத்தில் பட்ஜெட் 2021 விவாதம் ஆரம்பத்தில் டிசம்பர் 15 ஆம் தேதியுடன் முடிவடையும் என்று கருதப்பட்டது. இருப்பினும், நாங்கள் இதை இரண்டு நாட்கள் நீட்டித்துள்ளோம், தேவைப்பட்டால், குழுவில் விவாதத்தை விரிவுபடுத்துவோம் நிலை ஏற்படும்.

திங்கள் முதல் ஒவ்வொரு நாளும் எத்தனை அமைச்சர்கள் இடமளிக்க முடியும் என்பதை நாங்கள் காண்போம், தேவைப்பட்டால் அன்றாட நேரங்களை நீட்டிப்பது குறித்து நாங்கள் முடிவு செய்வோம்  என்று அசாரை  தொடர்பு கொண்டபோது கூறினார்.

வியாழக்கிழமை, பெரிகாத்தான் நேஷனலின் கீழ் முதல் பட்ஜெட் கொள்கை கட்டத்தில் குரல் வாக்கெடுப்புடன் நிறைவேற்றப்பட்டது.

RM322.5 பில் கூட்டாட்சி பட்ஜெட், நாட்டின் மிகப் பெரியது. சில எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் தொகுதி வாக்களிப்புக்கு அழைப்பு விடுத்த போதிலும் நிறைவேற்றப்பட்டது.

தொகுதி வாக்களிப்புக்கு 15 எம்.பி.க்கள் அனுமதிக்கப்பட வேண்டும். ஆனால் 13 எம்.பி.க்கள் மட்டுமே வியாழக்கிழமை எழுந்து நின்றனர், இது பட்ஜெட்டை எளிய குரல் வாக்கெடுப்புடன் நிறைவேற்ற அனுமதித்தது.

பட்ஜெட் 2021 மீதான விவாதம் இப்போது குழு நிலைக்குச் செல்லும், ஒவ்வொரு அமைச்சரவையின் முடிவிலும் ஒரு வாக்கெடுப்பு நடத்தப்படும்.

2021 ஆம் ஆண்டு பட்ஜெட்டை கொள்கை மட்டத்தில் விவாதிக்க எம்.பி.க்களுக்கு எட்டு நாட்களும்,  குழுவாக விவாதிக்க மேலும் 13 நாட்களும் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளதாக பிரதம மந்திரி அமைச்சர் டத்தோ தக்கியுதீன் ஹசன் தெரிவித்தார்.

(இப்போது) டிசம்பர் 17 வரை, எம்.பி.க்கள் இந்த பட்ஜெட்டை விவாதிக்க சுதந்திரமாக உள்ளனர் என்று அவர் கூறினார்.

எதிர்க்கட்சித் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் அவர்களின் முன்மொழிவுகளை நிறைவேற்ற திருத்தம் செய்யப்படாவிட்டால் இதை நிராகரிப்பதாக அச்சுறுத்தியதையடுத்து 2021 பட்ஜெட் நிறைவேற்றப்படுவது மிகவும் பொது ஆய்வுக்கு உட்பட்டது.

ஜெரிக் பாராளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ ஹஸ்புல்லா ஒஸ்மான் இந்த மாத தொடக்கத்தில் காலமானதையடுத்து பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் தனது கூட்டணியில் 222 இடங்களில் 112 எம்.பி.க்களுடன் நாடாளுமன்றத்தில் மெல்லிய வித்தியாசத்தில் உள்ளார்.

மற்ற காலியிடங்கள் பத்து சாபி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர், பார்ட்டி வாரிசான் சபாவின் டத்தோ லீ வு கியோங் அக்டோபரில் இறந்தார்.

இருப்பினும், வியாழக்கிழமை, முன்னாள் பிரதமர் துன் டாக்டர் மகாதீர்  முகமது உட்பட மற்ற 13 எதிர்க்கட்சி எம்.பி.க்கள் ஒரு தொகுதி வாக்கெடுப்பை கட்டாயப்படுத்த முயன்றபோது அன்வார் எழுந்து நிற்கவில்லை.

பின்னர் அவர் மற்ற எதிர்க்கட்சி எம்.பி.க்களிடம் 2021 பட்ஜெட்டை கொள்கை கட்டத்தில் அனுமதிக்குமாறு வேண்டுகோள் விடுத்தார். ஏனெனில் நிதியமைச்சர் தெங்கு டத்தோ ஶ்ரீ ஜஃப்ருல் தெங்கு அப்துல் அஜீஸ் அவர்களின் சில கோரிக்கைகளுக்கு இடமளித்ததை அவர் கவனத்தில் கொண்டார்.

“இது தொகுதி வாக்களிப்பைத் தவிர்ப்பது, எனவே நாங்கள் இன்னும் தொடரலாம் (பட்ஜெட்டில் விவாதம்). இது அங்கீகரிக்கப்படாது என்பதற்கு எந்த உத்தரவாதமும் இல்லை.

அடுத்த திங்கட்கிழமை, பட்ஜெட் 2021  குழு மட்டத்தில் இருக்கும்போது, ​​அது மேலும் விரிவாக விவாதிக்கப்படும் தேவை எனக் கருதப்பட்டால், நிராகரிப்பதற்கும், திருத்தம் செய்வதற்கும் நாங்கள் நிச்சயமாகத் தேர்ந்தெடுப்போம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here