பத்தே நிமிடத்தில் கல்லீரல் நோயைக் கண்டறியும் சென்சார்

ஃபேட்டி லிவர் திஸீஸ் (Fatty liver disease) அல்லது கல்லீரல் ஃபைப்ரோஸிஸைக் (Liver fibrosis) கண்டறிய பயன்படும் நியூக்ளியர் காந்த அதிர்வு (Nuclear Magnetic Resonance- NMR) அடிப்படையில் கண்டறியும் கருவியை ஆராய்ச்சியாளர்கள் உருவாக்கியுள்ளனர். “இது ஒரு நான் இன்வேஸிவ் சோதனை என்பதால், நோய்வாய்ப்பட்ட கல்லீரலின் தெளிவான அறிகுறிகளை நீங்கள் காண்பதற்கு முன்பே இந்த நோயை அறிந்து கொள்ள இது உதவும்.

மேலும் இந்த நோயாளிகளில் யாருக்கு ஃபைப்ரோஸிஸ் இருந்தது என்பதை நீங்கள் கூற முடியும். “என்று மாசசூசெட்ஸ் தொழில்நுட்பக் கழகத்தின் ஆய்வு ஆசிரியர் மைக்கேல் சிமா கூறினார் .

அமெரிக்காவில். ஒரு டேபிளில் பொருந்தும் அளவுக்கு சிறியதாக இருக்கும் இந்த சாதனம், திசு வழியாக நீர் எவ்வாறு பரவுகிறது என்பதை அளவிட என்.எம்.ஆரைப் பயன்படுத்துகிறது.

இது திசுக்களில் எவ்வளவு கொழுப்பு உள்ளது என்பதை வெளிப்படுத்த முடியும். இந்த வகையான நோயறிதல், இதுவரை எலிகள் மீது பரிசோதிக்கப்பட்டிருக்கிறது.

இது ஃபைப்ரோஸிஸிற்கு முன்னேறுவதற்கு முன்பு ஃபேட்டி லிவர் நோயை கண்டுபிடிக்க மருத்துவர்களுக்கு உதவக்கூடும் என்று நேச்சர் பயோமெடிக்கல் இன்ஜினியரிங் இதழில் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. கல்லீரல் செல்கள் அதிக கொழுப்பைச் சேமிக்கும்போது இந்த நோய் ஏற்படுகிறது.

இது வீக்கம் , இறுதியில் ஃபைப்ரோஸிஸ், மஞ்சள் காமாலை, கல்லீரல் சிரோசிஸை ஏற்படுத்தக்கூடிய வடு திசுக்களை உருவாக்குவதற்கும், இறுதியில் கல்லீரல் செயலிழப்புக்கும் வழிவகுக்கிறது. லிவர் ஃபைப்ரோஸிஸ் / ஃபேட்டி லிவரின் டயக்னோசிஸ் நோயாளி மஞ்சள் காமாலை மட்டுமல்லாமல் சோர்வு.,வயிற்று வீக்கத்தையும் உள்ளடக்கிய அறிகுறிகளை அனுபவிக்கத் தொடங்கும் வரை பொதுவாக ஃபைப்ரோஸிஸ் கண்டறியப்படுவதில்லை.

இந்த வகையான கல்லீரல் நோயைச் சரிபார்க்க ஒரு சுலபமான வழியை உருவாக்க, நோயாளிகளுக்கு டயாலிசிஸ் செய்வதற்கு முன்பும் பின்பும் நீரேற்றம் அளவை அளவிடுவதற்கு முன்னர் ஒரு சோதனையை செய்ய ஆராய்ச்சி குழு முடிவு செய்தது.

அந்த டிடெக்டர் என்.எம்.ஆரைப் பயன்படுத்தி நோயாளிகளின் எலும்பு தசையில் திரவ அளவை அளவிடுகிறது. இது தசை திசுக்களில் உள்ள ஹைட்ரஜன் அணுக்களின் காந்த பண்புகளில் ஏற்படும் மாற்றங்களைக் கண்டறியும். எலிகள் பற்றிய ஆய்வில், ஆய்வாளர்கள் தங்கள் கண்டுபிடிப்பாளரால் 86 சதவிகித துல்லியத்துடன் ஃபைப்ரோஸிஸையும், 92 சதவிகித துல்லியத்துடன் ஃபேட்டி லிவர் நோயையும் அடையாளம் காண முடியும் என்று காட்டியது.

ஆராய்ச்சியாளர்கள் இப்போது கண்டுபிடிப்பை மேம்படுத்துவதில் பணிபுரிகின்றனர். இதன் மூலம் முடிவுகளைப் பெற சுமார் 10 நிமிடங்கள் ஆகும். ஆனால் ஆராய்ச்சியாளர்கள் இப்போது செய்து வரும் மேம்பாட்டு பணி காரணமாக இது எடுக்கும் நேரத்தை குறைக்க உதவும்.

சென்சாரின் தற்போதைய பதிப்பு தோலுக்கு கீழே சுமார் ஆறு மில்லிமீட்டர் ஆழத்திற்கு ஸ்கேன் செய்ய முடியும். இது கல்லீரல் அல்லது மனித எலும்பு தசையை கண்காணிக்க போதுமானது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here