வேலை இழப்பு குறைந்து வருகிறது – மனிதவளத் துறை அமைச்சர் தகவல்

கோலாலம்பூர்: கோவிட் -19 தொற்றுநோய் தொடர்ந்து பொருளாதாரத்தை சீர்குலைத்து வருவதால், இந்த ஆண்டு  மார்ச் மாதம் தொடங்கியது முதல்   நவம்பர் 27 வரை  99,696 மலேசியர்கள் வேலை இழந்துவிட்டதாக மனிதவள அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

மனிதவள அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  எம். சரவணன்  இவை சமூக பாதுகாப்பு அமைப்பின் (பெர்கேசோ) கீழ் வேலைவாய்ப்பு காப்பீட்டு முறையால் அறிவிக்கப்பட்ட புள்ளிவிவரங்கள் என்றார்.

இதே காலகட்டத்தில், 372,934 வேலை தேடுபவர்களில் 120,296 பேர் வெற்றிகரமாக வேலைக்கு அமர்த்தியுள்ளனர் என்றும் சரவணன் கூறினார். அகமது ஜஸ்லான் யாகுப் (பி.என்-மச்சாங்) எழுப்பிய கேள்விக்கு சரவணன் பதிலளித்தார். முன்னதாக புதன்கிழமை (டிசம்பர் 9) நாடாளுமன்றத்தில் சரவணன் பேசினார்.

இதற்கிடையில், விமானத் துறை, விருந்தோம்பல் மற்றும் சுற்றுலாத் துறைகளில் பணியாற்றும் ஊழியர்கள் கோவிட் -19 ஆல் அதிகம் பாதிக்கப்படுவதாக புள்ளிவிவரத் துறை நடத்திய தொழிலாளர் படை ஆய்வில் கண்டறியப்பட்டதாக சரவணன் தெரிவித்தார்.

கணக்கெடுப்பின் அடிப்படையில், 2020 ஆம் ஆண்டில் மிக உயர்ந்த வேலையின்மை மார்ச் மாதத்தில் பதிவாகியுள்ளது, அங்கு வேலையின்மை 5.3% அல்லது 826,100 நபர்கள்.

இருப்பினும், ஒரு நேர்மறையான குறிப்பில், சரவணன் உள்ளூர் தொழிலாளர் சந்தை மேம்பட்டுள்ளதாகக் கூறினார். ஏனெனில் வேலையின்மை ஜூன் மாதத்தில் 4.9% அல்லது 745,100 நபர்களாகக் குறைந்துள்ளது. வேலையின்மை ஜூலை மாதத்தில் தொடர்ந்து 4.7% அல்லது 745,100 நபர்களாகக் குறைந்து ஆகஸ்ட் மாதத்தில் 741,600 நபர்களாக இருந்தது.

செப்டம்பர் மாதத்தில் கணக்கெடுப்பின் தரவு வேலையின்மை 4.6% அல்லது செப்டம்பரில் 737,500 நபர்களாக குறைந்துள்ளது என்று அவர் கூறினார். டிசம்பரில் வேலையின்மை விகிதங்கள் 4.5% ஆகக் குறையும், வேலையின்மை விகிதங்களைக் குறைக்கும் போக்கு 2021 வரை தொடரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here