குறைந்த பதவியில் இருக்கும் அரசு ஊழியர்கள் அழுத்தம் காரணமாக புகார் அளிக்க பயப்படுகின்றனர்

பெட்டாலிங் ஜெயா: ஊழல் செயல்களைப் புகாரளிக்க அரசு ஊழியர்கள் பாதுகாக்கப்படலாம் மற்றும் கடமைப்பட்டிருக்கலாம் என்றாலும், அவ்வாறு செய்வதைத் தடுக்கும் “அழுத்தம்” உள்ளது என்று கியூபெக்ஸ் கூறுகிறது.

அதன் தலைவர் அட்னான் மாட் பதவி குறைந்த அதிகாரிகளிடையே முன் வந்து ஊழல் சம்பவங்களைப் புகாரளிக்க இன்னும் அச்சம் இருப்பதாகக் கூறினார்.

இது அரசு ஊழியர் மற்றும் லஞ்சம் வழங்கும் நபரை மட்டுமே உள்ளடக்கியிருந்தால் அது ஒரு பிரச்சனையல்ல. இருப்பினும், அது ஒரு உயர்ந்த அல்லது துறைத் தலைவரை உள்ளடக்கியிருந்தால் நிச்சயமாக அழுத்தம் இருக்கும்.

இதுபோன்ற நிகழ்வுகளில், ஒரு கீழ்நிலை அரசு ஊழியர் இடமாற்றம் செய்யப்படுவார் அல்லது ஊதிய உயர்வு கிடைக்காது என்ற பயத்தில் முன்வரத் துணியக்கூடாது என்று அவர் கூறினார்.

கார்ப்பரேட் பொறுப்பு தொடர்பான மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்.ஏ.சி.சி) சட்டத்தின் பிரிவு 17 ஏ விரிவாக்கப்பட வேண்டும் என்று அட்னான் பரிந்துரைத்தார்.

இந்த சட்டம் தனியார் நிறுவனங்கள் மற்றும் அரசாங்கத்துடன் தொடர்புடைய நிறுவனங்களுக்கு மட்டுமே பொருந்தும். இந்த நடவடிக்கையின் மூலம், இது முழுத் துறையின் கட்டளைச் சங்கிலியையும் பொறுப்புக்கூறலுடன் திணைக்களத்தின் மீது கூட்டுப் பொறுப்பை வைக்கும் என்றார்.

சட்டத்தை செயல்படுத்துபவர்களாக இருப்பதற்குப் பதிலாக ஓட்டைகளை சொருகுவதில் MACC மேலும் ஆலோசனை வகிக்க வேண்டும் என்றும் அவர் முன்மொழிந்தார். MACC அதிகாரிகளை ஊழல் அபாயங்கள் உள்ள துறைகள் அல்லது நிறுவனங்களில் வைக்க முடியும்.

இது ஊழலுக்கான வாய்ப்புகளை குறைக்க நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை மேம்படுத்துகையில் MACC ஐ சிறப்பாக கண்காணிக்க அனுமதிக்கும்.

அரசு ஊழியர்களுக்கான பாதுகாப்பிற்கான உத்தரவாதம் தரையில் மொழிபெயர்க்கப்பட வேண்டும் என்று டிரான்ஸ்பரன்சி இன்டர்நேஷனல் மலேசியாவின் தலைவர் டாக்டர் முஹம்மது மோகன் தெரிவித்தார்.

சிவில் சேவையில் விசில்ப்ளோயர்களுக்கு வெகுமதி அமைப்பு இருந்தபோதிலும், அரசியல்வாதிகள் அல்லது அமைச்சர்கள் ஈடுபட்டால் என்று அது அரசு ஊழியர்களுக்கு அழுத்தம் கொடுக்கப்படும் என்றார்.

ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் அல்லது அமைச்சர்களிடமிருந்து ஒரு குறிப்பிட்ட நிறுவனத்திற்கு ஆதரவாக அல்லது திறந்த டெண்டருக்கு பதிலாக நேரடி பேச்சுவார்த்தைக்கு செல்ல திட்டத்தை கேட்கும்போது அரசு ஊழியர்கள் நிச்சயமாக அழுத்தத்திற்கு உள்ளாகிறார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஊழல் குறித்த பொது உணர்வை மேம்படுத்த பொது சேவைத் துறை (பி.எஸ்.டி) அதிக முயற்சி எடுக்க வேண்டும் என்றும் முஹம்மது கூறினார். வெள்ளியன்று, PSD டைரக்டர் ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ மொஹமட் கைருல் ஆதிப் அப்துல் ரஹ்மான் அரசு ஊழியர்களுக்கு ஊழலைப் புகாரளிக்க பாதுகாக்கப்பட்டதாகவும் கடமைப்பட்டதாகவும் நினைவூட்டினார், அவ்வாறு செய்யத் தவறியதற்காக ஒழுங்கு நடவடிக்கைகளை எதிர்கொள்ள நேரிடும்.

சரக்கு ஏற்றுமதி தொடர்பான மின் துஷ்பிரயோகம் தொடர்பாக MACC ஆல் விசாரணையில் உள்ள ஐந்து பேரில் ஒரு துறை துணை இயக்குநர் ஜெனரல் மற்றும் ஒரு பிரிவு செயலாளர் சம்பந்தப்பட்ட வழக்கை அடுத்து அவரது எச்சரிக்கை வந்தது.

MACC மற்றும் குடிவரவுத் துறையின் Ops Selat சமீபத்தில் செய்தி வெளியிட்டது, இது 39 குடிவரவு அதிகாரிகள், 17 முகவர்கள் மற்றும் ஒன்பது பொதுமக்கள் வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் மற்றும் சட்டவிரோத குடியேறியவர்களுக்கு “முத்திரையிடல் வசதிகளை” வழங்கியதற்காக கைது செய்யப்பட்டது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here