எச்.டி.ஐ. 2020 குறியீட்டில் 189 நாடுகளில் 62 இல் மலேசியா

பெட்டாலிங் ஜெயா: மனித முன்னேற்றம் மற்றும் நல்வாழ்வை அளவிடும் ஐக்கிய நாடுகளின் மனித மேம்பாட்டு குறியீடு (எச்.டி.ஐ) 2020 குறியீட்டில் 189 நாடுகளில் 62  இல் மலேசியா ஒரு இடத்தைப் பிடித்தது.

கூடுதலாக, மலேசியாவின் எச்.டி.ஐ மதிப்பு இந்த ஆண்டு 0.810 ஆகும், இது கிழக்கு ஆசியா மற்றும் பசிபிக் பகுதியில் பதிவுசெய்யப்பட்ட சராசரி 0.747 மதிப்பை விட அதிகமாக உள்ளது.

தரவரிசையில் முன்னேற்றம் மலேசியாவின் சராசரி ஆயுட்காலம் 76.2 ஆண்டுகள் (முன்பு 76) மற்றும் அதன் மொத்த தேசிய வருமானம் 27,534 அமெரிக்க டாலர் அல்லது RM111,554 (இது முன்பு 27,227 அல்லது RM110,310 ஆக இருந்தது) எனக் கூறப்படுகிறது.

இருப்பினும், சில காலநிலை மற்றும் சுற்றுச்சூழல் காரணிகளை கணக்கில் எடுத்துக் கொண்டால் மலேசியாவின் எச்.டி.ஐ மதிப்பு குறைவாக இருந்திருக்கும்.

எவ்வாறாயினும், இந்த ஆண்டு, “அடுத்த எல்லை: மனித மேம்பாடு மற்றும் மானுடவியல்” என்ற தலைப்பில் மனித செயல்பாடுகளால்  ஏற்படும் அழுத்தத்தை கணக்கிட ஒரு புதிய சோதனை கிரக-அழுத்தங்கள் சரிசெய்யப்பட்ட மனித மேம்பாட்டு குறியீட்டை (PHDI) அறிமுகப்படுத்தியது.

மலேசியாவின் எச்.டி.ஐ மதிப்பு 0.810 ஆக இருக்கும்போது, ​​கார்பன் உமிழ்வு மற்றும் பொருள் தடம் ஆகியவற்றை கணக்கில் எடுத்துக் கொள்ளும்போது அதன் PHDI மதிப்பு 0.699 ஆக குறைந்தது. பொருள் தடம் என்பது இறுதி நுகர்வு கோரிக்கைகளை பூர்த்தி செய்ய எடுக்கப்பட்ட மொத்த மூலப்பொருட்களின் அளவைக் குறிக்கிறது.

மலேசியாவின் கார்பன் டை ஆக்சைடு உமிழ்வு 8.1 டன்னாக உள்ளது. இது ஸ்வீடனுக்கு மாறாக 4.1 டன் மற்றும் இலங்கை 1.1 டன் வெளியேற்றும். பிலிப்பைன்ஸில் 4.4 டன்னுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​நாட்டின் பொருள் தடம் சுமார் 24.2 டன் ஆகும்.

மலேசியா, சிங்கப்பூர் மற்றும் புருனே நிலோய் பானர்ஜி ஆகியோருக்கான ஐக்கிய நாடுகளின் மேம்பாட்டுத் திட்டம் (யுஎன்டிபி) குடியுரிமை பிரதிநிதி, பிஹெச்.டி.ஐ அளவீட்டு இன்னும் புதியதாக இருந்தாலும், நாடு காலநிலை மாற்றத்தில் எவ்வளவு தலையிடுகிறது என்பதற்கான ஒரு பார்வையை வழங்குகிறது என்று கூறினார்.

இது மிகவும் கச்சா மற்றும் மிகவும் வளர்ச்சியடைந்த குறியீடல்ல, ஆனால் இது  நாம் ஏற்படுத்திய தாக்கத்தின் சுவாரஸ்யமான மற்றும் திடுக்கிடும் நினைவூட்டலாகும் என்று புதன்கிழமை (டிசம்பர் 16) அறிக்கையின் மெய்நிகர் வெளியீட்டில் தனது தொடக்க உரையில் அவர் கூறினார்.

கோவிட் -19 நெருக்கடி தோன்றுவதற்கு முன்பே, 2019 ஆம் ஆண்டிலிருந்து மதிப்பெண்ணைக் கணக்கிடுவதற்கான தரவு எடுக்கப்பட்டது என்பதையும் அவர் ஒப்புக் கொண்டார்.

தொடக்கத்தில் கலந்து கொண்ட அறிவியல், தொழில்நுட்ப மற்றும் கண்டுபிடிப்பு அமைச்சர் கைரி ஜமாலுடீன் உந்துதல் முன்னேற்றத்தில் மனிதர்கள் பெரும் முன்னேற்றம் கண்டுள்ள நிலையில், ஏற்றத்தாழ்வுகள் ஆழமடையாமல் இருக்க சமூகம் கவனமாக இருக்க வேண்டும் என்றார்.

இதிலிருந்து (தொற்றுநோயிலிருந்து) நாம் எவ்வாறு மீண்டு வருகிறோம். ஒரு இனமாக நம்மைப் பற்றி எல்லாம் சொல்லும். தொற்றுநோயால் அதிகரித்த கட்டமைப்பு ஏற்றத்தாழ்வுகளை நிவர்த்தி செய்ய இந்த வாய்ப்பைப் பயன்படுத்துவோமா?

மனித வரலாற்றில் மிகப்பெரிய தடுப்பூசி திட்டம் என்னவாக இருக்கும் என்பதைத் தொடங்குவதன் மூலம் கடந்த வாரத்தில் நாம் கண்ட நம்பமுடியாத விஞ்ஞான முன்னேற்றத்தை நாங்கள் வரவேற்கும்போது, ​​சுரங்கப்பாதையின் முடிவில் இந்த ஒளி எவ்வாறு போதுமானதாக இல்லை என்பதன் மூலம் எவ்வாறு முறிந்து போகிறது என்பதையும் நினைவூட்டுகிறோம். உலகளாவிய ஒற்றுமை மற்றும் மீண்டும் சமத்துவமின்மை என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here