இடைத்தேர்தல்கள் ஒத்தி வைப்பு

புத்ராஜெயா: மாமன்னர் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதுதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா பேராக், மற்றும் சபாவில் அறிவிக்கப்பட வேண்டிய அவசரநிலைக்கு ஒப்புதல் அளித்துள்ளார். இதனால் இரு இடங்களுக்கான இடைத்தேர்தல்களை ஒத்திவைக்கப்பட்டுள்ளது.

ஜனவரி 16 ஆம் தேதி ஒரே நேரத்தில் நடைபெறவிருந்த இடைத்தேர்தல்கள் குறித்து அமைச்சரவை தங்கள் கருத்துக்களை மன்னரிடம் முன்வைத்ததாக பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் தெரிவித்தார்.

மாமன்னர் இரு இடைத்தேர்தல்களுக்கும் அவசரநிலை அறிவிக்க ஒப்புதல் அளித்துள்ளார்” என்று முஹைதீன் நேற்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார். கோவிட் -19 இன்னும் நாட்டில் பரவலாக இருந்தால், ஜெரிக் மற்றும் புகாயா இடைத்தேர்தல்களை நடத்துவதன் விளைவுகள் குறித்து அமைச்சரவை டிசம்பர் 4 ஆம் தேதி விரிவாக விவாதித்ததாக அவர் கூறினார்.

“சபா தேர்தலால் கொண்டுவரப்பட்ட கோவிட் -19 வெடிப்பின் பாடத்திலிருந்து கற்றுக்கொள்வது, சுகாதாரம், வாழ்வாதாரம் மற்றும் பொது ஒழுங்கு காரணிகளால் இந்த இரண்டு இடைத்தேர்தல்களையும் தவிர்க்க வேண்டும் என்று அமைச்சரவை கருதுகிறது” என்று முஹிடின் கூறினார்.

தனித்தனியாக, தேர்தல் ஆணையம் (இ.சி) ஒரு அறிக்கையில், இரண்டு இடைத்தேர்தல்களை ஒத்திவைக்கும் முடிவுக்கு உடன்பட்டதாகக் கூறியது. இடைத்தேர்தலுக்கு மற்றொரு தேதி நிர்ணயிக்கப்படும் என்று தேர்தல் ஆணையத்தின் தலைவர் டத்துக் அப்துல் கானி சல்லே கூறினார்.

முன்னதாக, கோவிட் -19 கவலைகள் தொடர்பாக டிசம்பர் 5 ஆம் தேதி இடைத்தேர்தல் நடைபெறவிருந்த பத்து சாபி நாடாளுமன்றத்தில் அவசரகால நிலை அறிவிக்க மன்னர் ஒப்புதல் அளித்திருந்தார்.

அக்., 2 இல், பிரதம மந்திரித் துறையின் முன்னாள் அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ லீ வு கியோங்கின் மரணத்தைத் தொடர்ந்து, பத்து சாபி இருக்கை காலியாக அறிவிக்கப்பட்டது.

ஜெரிக் இடைத்தேர்தலைப் பொறுத்தவரை, அதன்   உறுப்பினர் டத்துக் ஹஸ்புல்லா ஒஸ்மான் நவம்பர் 16  தேதி பஹாங்கின் ரவுப்பில் மாரடைப்பால் இறந்தார். அடுத்த நாள், புகாயா சட்டமன்ற உறுப்பினர் மனிஸ் முகா மொஹமட் தாரா சிறுநீரக சிக்கல்களால் இறந்தார்.

சபா முதல்வர் டத்துக் செரி ஹாஜிஜி நூர் இது தொற்றுநோயைக் கருத்தில் கொண்டு ஒரு புத்திசாலித்தனமான முடிவு என்று விவரித்தார். இந்த கோவிட் -19 பரவலை நிறுத்தவும், வளைவைத் தட்டவும், மிக முக்கியமாக, உயிர்களைக் காப்பாற்றவும் நாங்கள் விரும்புகிறோம் என்று அவர் நேற்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

ஒரு தனி அறிக்கையில், சபா பாரிசன் நேஷனல் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ பங் மொக்தார் ராடின் அதே உணர்வை எதிரொலித்தார். தற்போதைய நிலைமையைக் கருத்தில் கொண்டு இது பொருத்தமானது என்று அறிவித்தார்.

புகாயா இடைத்தேர்தல் ஒத்திவைக்கப்படுவதைக் காணும் இந்த அறிவிப்பை சபா பாரிசனும் சபா அம்னோவும் வரவேற்கிறது என்று மாநில அம்னோ தலைவர் கூறினார். புகாயா இடைத்தேர்தலில் பங்கேற்கக்கூடாது என்ற அதன் நோக்கத்தை பாரிசன் முன்பே அறிந்திருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here