தெங்கு அட்னான் மேல்முறையீடு செய்வார்

கோலாலம்பூர்: டத்தோ ஶ்ரீ தெங்கு அட்னான் தெங்கு மன்சோர் தனது தண்டனைக்கு மேல்முறையீடு செய்யவுள்ளார் என்று அவரது வழக்கறிஞர் தெரிவித்துள்ளார்.

டத்தோ டான் ஹாக் சுவான், விரைவில் மேல்முறையீட்டு அறிவிப்பை தாக்கல் செய்வார் என்று உறுதிப்படுத்தினார். ஒருவேளை நாளை கூட (டிசம்பர் 22).

முன்னதாக திங்கள் (டிசம்பர் 21), நடவடிக்கைகளின் போது, ​​டான் தற்போதைய அரசாங்கத்தின் மெலிதான பெரும்பான்மை பிரச்சினையை முன்வைத்தார். அரசியல் முன்னேற்றங்கள் ஒரு கவலையாக இருக்கக்கூடாது என்றாலும், தண்டனை வழங்குவதற்காக, நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு ஒரு விளைவை ஏற்படுத்தும் என்று கூறினார்.

ஒரு வருடத்திற்கு மேல் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டு RM2,000 க்கும் அதிகமான அபராதம் விதிக்கப்பட்டால் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 48 (1) (இ) கூறுகிறது. ஒரு குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டு பிரிவு 48 (4) (ஆ) இன் கீழ், அத்தகைய குற்றச்சாட்டின் பேரில், ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் 14 நாட்களுக்குள் மேல்முறையீட்டு மனுவை தாக்கல் செய்யும் வரை, ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பதவி இருக்கை காலியாக இருக்காது – மேலும் அனைத்து சட்ட வழிகளும் தீர்ந்துபோகும் வரை அந்த இடம் காலியாக இருக்காது.

தனது ஊழல் வழக்கில் தண்டனையை தீர்க்கத் தவறினால் தெங்கு அட்னனும் அடுத்த தேர்தலில் போட்டியிட முடியாது என்று வழக்கறிஞர் சியாஹ்ரெட்ஸான் ஜோஹன் கூறுகிறார்.

முன்னதாக திங்களன்று, உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி மொஹமட் ஜெய்னி மஸ்லான் கு நான் என்று அழைக்கப்படும் தெங்கு அட்னனுக்கு 12 மாத சிறைத்தண்டனையும் 2 மில்லியன் ஊழல் வழக்கில் குற்றவாளி எனக் கண்டறிந்த பின்னர் அவருக்கு 2 மில்லியன் அபராதமும் விதிக்கப்பட்டது.

தண்டனைக்கு எதிரான மேல்முறையீடு அனுமதிக்கப்படாவிட்டால், அல்லது அபராதத்தின் அளவு தகுதிநீக்க எல்லைக்குக் கீழே செல்லவில்லை என்றால் புத்ரா ஜெயா நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக போட்டியிட தகுதி பெறமாட்டார் என்று சியாட்ரான் டூவிட் செய்துள்ளார்.

பிரிவு 48 இன் வேறுபட்ட பிரிவின் கீழ் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் மேல்முறையீடு நிலுவையில் இருந்தாலும், அவர்கள் மீது தண்டனை விதிக்கப்பட்டால் அவர்கள் போட்டியிட தடை விதித்துள்ளனர்.

நாடாளுமன்றத்தில் மெலிதான பெரும்பான்மை, தனது நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பதவியில் இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டால் தற்போதைய அரசாங்கம் பாதிக்கப்படும் என்று கு நானின் பாதுகாப்பு ஒரு காரணியாக இருந்ததா என்று கேட்டதற்கு, இது நீதிபதியின் முடிவை பாதிக்காது என்று சியாட்ரான் நம்பினார்.

அறிக்கைகளிலிருந்து, நீதிபதி அது பொருத்தமானது என்று நினைக்கவில்லை. எனவே அவரது முடிவை அது காரணமாகக் கூற எதுவும் இல்லை.

அந்த பிரச்சினையை முன்வைத்ததற்காக நான் பாதுகாப்பு ஆலோசகரை தவறு செய்ய முடியாது. சாத்தியமான அனைத்து சூழ்நிலைகளையும் நீதிபதிக்கு தெரியப்படுத்த அவர் கடமைப்பட்டவர் என்று அவர்  கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here