ஆசிய வெளியுறவு அமைச்சர்களின் ரிட்ரீட் மாநாட்டில் ஹிஷாமுதீன் பங்கேற்பார்

கோலாலம்பூர் (பெர்னாமா): வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  ஹிஷாமுதீன் ஹுசைன் வியாழக்கிழமை (ஜன. 21) வீடியோ மாநாடு மூலம் ஆசிய வெளியுறவு அமைச்சர்களின் ரிட்ரீட் (AMM Retreat) பங்கேற்கவுள்ளார்.

விஸ்மா புத்ரா புதன்கிழமை (ஜன. 20) ஒரு அறிக்கையில், வெளியுறவு அமைச்சர்களால் விவாதிக்கப்படவுள்ள விஷயங்களில் 2020 ஆம் ஆண்டில் வியட்நாமின் தலைமையில் நடைபெற்ற 37 ஆவது ஆசிய உச்சி நிலை மாநாட்டின் போது எட்டப்பட்ட முடிவுகளை அமல்படுத்துவது குறித்த புதுப்பிப்புகள், அத்துடன் முயற்சிகள் இந்த ஆண்டு புருனே தாருஸ்ஸலாமின் ஆசியன் தலைவர் பதவியின் நிகழ்ச்சி நிரல் மற்றும் முக்கிய முன்னுரிமைகள் ஆகியவற்றை முன்னோக்கி நகர்த்த இந்த மாநாடு என விளக்கமளித்திருக்கிறது.

அவர்கள் பொதுவான அக்கறை கொண்ட நாடுகள் மற்றும் அனைத்துலக பிரச்சினைகள் பற்றிய கருத்துக்களையும் பரிமாறிக்கொள்வார்கள். அத்துடன் அதன் வெளிப்புற கூட்டாளர்களுடனான ஆசியானின் உறவை மேம்படுத்துவதற்கான வழிமுறைகளையும் இது காண்பிக்கும் என்று அது கூறியது.

நாங்கள் கவனித்துக்கொள்கிறோம், நாங்கள் தயார் செய்கிறோம் நாங்கள் முன்னேறுகிறோம் என்ற கருப்பொருளுடன் இந்த ஆண்டு ஆசியானின் தலைவர் பதவிக்கு புருனே தாருஸ்ஸலாம் தலைமை தாங்குகிறார் என்று விஸ்மா புத்ரா கூறினார்.

ஏ.எம்.எம் ரிட்ரீட் என்பது ஆசிய உறுப்பு நாடுகளுக்கான முதல் திட்டமிடப்பட்ட கூட்டமாகும். இது புருனேயின் இரண்டாவது வெளியுறவு அமைச்சர் டத்தோ எரிவான் பெஹின் யூசோஃப் தலைமையில் ஆசிய வெளியுறவு அமைச்சர்கள் மற்றும் ஆசியான் பொதுச்செயலாளர் பங்கேற்புடன் நடைபெற்றது.

ரிட்ரீட் முன்னதாக ஜனவரி 19 அன்று நடந்த ஆசிய மூத்த அதிகாரிகள் கூட்டம் (எஸ்ஓஎம்) அந்த அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. மலேசியா 2021 ஆம் ஆண்டில் புருனே தாருஸ்ஸலாம் ஆசியானின் தலைமையின் கீழ் கணிசமான முன்னேற்றத்தை அடைவதற்கு உறுதியளித்துள்ளது என்று விஸ்மா புத்ரா கூறியிருக்கிறது. – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here