முன்னாள் ஏஜியின் புத்தகம் “பொதுமைப்படுத்தலின் சோகம்” – அன்வார் கருத்து

பெட்டாலிங் ஜெயா: டான் ஸ்ரீ டோமி தாமஸ் எழுதிய சர்ச்சைக்குரிய நினைவுக் குறிப்பு “பொதுமைப்படுத்தலின் சோகம்” ஆனால் முன்னாள் சட்டத்துறை தலைவர் கருத்துச் சுதந்திரத்தைப் பயன்படுத்துவதற்கான உரிமை இது என்பதால் அதைத் தடை செய்யக்கூடாது என்று எதிர்க்கட்சித் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ  அன்வார் இப்ராஹிம் (படம்) கூறுகிறார்.

செவ்வாயன்று (பிப்ரவரி 9) முகநூல் பதிவில் அன்வர் எழுதிய ஒரு நீண்ட “புத்தக மதிப்பாய்வில்”, போர்ட்டிக்சன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான அவர்  தாமஸின் கருத்துக்களுடன் உடன்படவில்லை என்று கூறினார். ஆனால் அதைத் தடை செய்வதற்கான எந்தவொரு நடவடிக்கையையும் அவர் “கடுமையாக எதிர்த்தார்”.

அவதூறு (மற்றும்) குற்றவியல் அவதூறு ஆகியவற்றின் சட்டங்களுக்கு உட்பட்டு, தாமஸ் தனது அரசியலமைப்பு கருத்துச் சுதந்திரத்தை கருத்துக்களின் பொது போட்டியை வளர்க்கும் வகையில் பயன்படுத்த அனுமதிக்க வேண்டும் என்று நான் நம்புகிறேன்.

இந்த அர்த்தத்தில்தான் நான் தாமஸின் கருத்துக்கள் மற்றும் கருத்துக்களுடன் எனது கருத்து வேறுபாட்டை வெளிப்படுத்துகிறேன். அமைதியான குரல்கள் ஒருபோதும் முன்னேற்றத்தின் வேலையாக இருந்ததில்லை.

நான் சொல்ல வேண்டும், தாமஸ் ஒரு  குரலை அளிக்கிறார். இது நம் தேசத்தின் பன்முக கலாச்சார மற்றும் மாறுபட்ட தன்மையை மேலும் விளக்குகிறது, மேலும் அவரது கருத்தும் பார்வைகளும் வேறு எவரையும் போலவே முக்கியம் என்று அன்வார் எழுதினார்.

இருப்பினும், அன்வர் தாமஸின் நினைவுக் குறிப்புகளை பொதுமைப்படுத்துதலின் ஒரு சோகம் என்று விவரித்தார். எழுத்தாளரின் குறைபாடுள்ள விசாரணைக் கோணம் சந்தேகத்துடன் எடுக்கப்பட வேண்டும் என்று கூறினார்.

முன்னாள் சொலிசிட்டர் ஜெனரல் III டத்தோ மொஹமட் ஹனாபியா ஜகாரியா 2018 இல் 1 எம்.டி.பியின் ஊழல் வழக்குகளில் ஒன்றை வழிநடத்தவும் மேற்பார்வையிடவும் தகுதியற்றவர் என்று கருதப்பட்டபோது தாமஸ் அட்டர்னி ஜெனரல் சேம்பர்ஸை (ஏஜிசி) அவமதித்ததாக அன்வார் கூறினார்.

ஏ.ஜி.சி மீது இத்தகைய கொடூரமான கருத்துக்களைக் கூறும்போது, ​​தாமஸ் காயத்திற்கு அவமானத்தையும் சேர்த்தார். பொதுத்துறை வழக்கறிஞர்கள் பொது சேவை மனப்பான்மைகளைக் கொண்டிருந்தார்கள் (மற்றும்) அரசு ஊழியர்கள், ஒரு நிலையான மாத வருமானம் மற்றும் ஓய்வூதியத்திற்காக ஓய்வூதியம் காத்திருக்கிறார்கள்.

 தாமஸ் ஏ.ஜி.சியை அவமதித்ததோடு மட்டுமல்லாமல், நாட்டின் முழு சிவில் சேவையையும் பகிரங்கமாக இழிவுபடுத்தியுள்ளார். தாமஸின் 573 பக்க புத்தகத்தில் மை ஸ்டோரி: ஜஸ்டிஸ் இன் தி வைல்டர்னஸ், அரசாங்க வழக்கறிஞர்கள் தங்கள் “சிவில் சர்வீஸ் மனநிலையுடன்” பிரகாசிக்க எந்தவிதமான ஊக்கமும் இல்லை என்று கூறினார்.

அத்தகைய பொதுமைப்படுத்தல் தகுதியற்றது என்றும், திருப்தியடைந்த அரசு ஊழியர்களின் கருத்து என்பது கோபத்தில் நிறுவப்பட்ட ஒரு சிறிய மனக்கசப்பு என்றும், தேசிய விமர்சனம் அல்ல என்றும் அன்வார் கூறினார்.

ஏ.ஜி.உடன் தனக்கு மோசமான அனுபவங்கள் இருப்பதாக அன்வர் கூறினார். ஆனால் கடந்த காலத்தில் அவர் அனுபவித்த அவமானம் இருந்தபோதிலும், அன்வர் சிவில் சேவையின் திறமை, திறன்கள் மற்றும் தொழில்முறை ஆகியவற்றை இன்னும் பொதுமைப்படுத்தவில்லை என்றார்.

சட்டத்தின் ஆட்சியை ஆதரிப்பவர் தாமஸ், அரசாங்கப் பணியில் இதுபோன்ற மனச்சோர்வு மனப்பான்மையை எவ்வாறு கடைப்பிடித்திருக்க முடியும் என்பதில் தான் திகைத்துப் போயிருப்பதாகவும் கூறினார்.

தாமஸின் புத்தகத்தின் வெளியீடு அதிக ஆர்வத்தையும் சர்ச்சையையும் உருவாக்கியுள்ளது. சட்ட வழக்குகள் மற்றும் ஏராளமான போலீஸ் புகார்கள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

முன்னாள் பக்காத்தான் ஹரப்பன் நிர்வாகத்தின் போது தாமஸ் அட்டர்னி ஜெனரலாக இருந்த காலத்தை இந்த புத்தகம் விவரிக்கிறது, இது “ஷெரட்டன் மூவ்” மற்றும் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமட் கடந்த ஆண்டு பிரதமர் பதவியை ராஜினாமா செய்த சம்பவங்களுக்குப் பிறகு சரிந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here