மாநிலங்களுக்கு இடையேயான பயணத் தடையை நீக்குமாறு ஹோட்டல் உரிமையாளர்கள் சங்கம் கோரிக்கை

கோலாலம்பூர்: ஹோட்டல் உரிமையாளர்களின் மலேசிய சங்கம் (MAHO) ஹோட்டல் விருந்தினர்கள் தங்குவதற்கும் கூட்டங்கள் நடத்தவும் அனுமதிக்க வேண்டும் என்று விரும்புகிறது.

அதன் தலைவர் டான் ஸ்ரீ தியோ சியாங் ஹாங் வெள்ளிக்கிழமை (பிப்ரவரி 12) ஒரு அறிக்கையில், உள்நாட்டு சுற்றுலாவை புதுப்பிக்க மாநிலங்களுக்கு இடையேயான மற்றும் மாவட்டங்களுக்கு இடையேயான பயணங்களுக்கான தடையை அரசாங்கம் நீக்கும் என்று நம்புவதாகக் கூறினார்.

நாட்டின் எல்லைகள் இன்னும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு மூடப்பட்டிருப்பதால், நாட்டின் ஹோட்டல்கள் உள்நாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளை மட்டுமே நம்பியுள்ளன.

இல்லையெனில், பல ஹோட்டல்களால் இனி தங்கள் வணிகத்தைத் தக்க வைத்துக் கொள்ளவோ ​​அல்லது இனி உயிர்வாழவோ முடியாது. பல ஹோட்டல்கள் மூடப்படுவதை நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம்.

கடந்த ஆண்டு ஹோட்டல்களில் பெரும் இழப்பு ஏற்பட்டது. சிலர் மூடிவிட வேண்டியிருந்தது. இதன் விளைவாக ஊழியர்கள் பணிநீக்கம் செய்யப்பட்டனர். அதே நேரத்தில் பல ஹோட்டல்கள் இன்னும் குறிப்பிடப்படாத காலத்திற்கு மூடப்பட்டுள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த ஜனவரி 13 ஆம் தேதி இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவு அமல்படுத்தப்பட்டதிலிருந்து, சுமார் ஆறு ஹோட்டல்கள் மூடப்பட்டுள்ளன. அதே நேரத்தில் வியாபாரத்தில் இருப்பவர்களில் பலர் தங்கள் ஊழியர்களை 50% சம்பளக் குறைப்பு மற்றும் ஊதியம் பெறாத விடுப்பில் சேர்க்க வேண்டும் என்று தியோ கூறினார்.

சீன புத்தாண்டு பண்டிகை காலம் ஹோட்டல் வணிகத்திற்கான உச்ச நேரம், வழக்கமாக அறைகள் மற்றும் எஃப் அண்ட் பி ஆகியவற்றிற்கு அதிக முன்பதிவு செய்யப்படுகிறது. ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக, இந்த ஆண்டு அவ்வாறு இல்லை, அவர் மேலும் கூறினார்.

எனவே, அதிகபட்ச ஊழியர்களின் கமிஷன் இல்லாமல் ஊதியத்தை RM1,200 – RM1,500 ஆக உயர்த்துவது போன்ற ஹோட்டல் துறைக்கு மேலதிக உதவிகளை MAHO கோருகிறது.

இந்த ஆண்டு மார்ச் முதல் செப்டம்பர் வரை தெனகா நேஷனல் பி.டி (டி.என்.பி) பில்களில் 10% தள்ளுபடியை 15% ஆக நீட்டிக்க வேண்டும் என்றும், வணிக மற்றும் இயக்க உரிமங்கள் அல்லது அனுமதிகள் குறித்த தடை, சமூக பாதுகாப்பு அமைப்பு (சொக்ஸோ) வேலைவாய்ப்பு  திட்டம் (இ.ஐ.எஸ் ), ஒத்திவைத்தல் அல்லது மதிப்பீட்டைக் குறைத்தல், அத்துடன் சொத்து மதிப்பீட்டு மதிப்புடன் இணைக்கப்பட்ட இண்டா  வாட்டர் கொன்சோர்டியம் (ஐ.டபிள்யூ.கே) மாதாந்திர நிலையான கட்டணங்களை மதிப்பாய்வு செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கேட்டு கொண்டார் – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here