1.32 மில்லியன் பேர் பயன்படுத்தக்கூடிய போதைப் பொருள் பறிமுதல்

ஜார்ஜ் டவுன்: பினாங்கு மரைன் காவல்துறையினர் 9.49 மில்லியன் மதிப்புள்ள போதைப்பொருட்களைக் கைப்பற்றி, ஐந்து சந்தேக நபர்களை ஒரு போதைப்பொருள் கும்பலுக்கு பெரும் அடியாக கைது செய்துள்ளனர்.

பினாங்கு காவல்துறைத் தலைவர்  டத்தோ சஹாபுதீன் அப்து மனன் திங்கள்கிழமை (பிப்ரவரி 22), கும்பல் வடக்கில் ஒரு நாட்டிலிருந்து இந்தோனேசியாவின் ஆச்சே வரை பினாங்கு வழியாக போதைப்பொருள் கடத்தி வருவதாக நம்பப்படுகிறது.

சோதனையின்போது, ​​245 தங்க நிற பிளாஸ்டிக் பொதிகளில் சியாபு என்று நம்பப்படும் 263.7 கிலோ மருந்துகளை போலீசார் பறிமுதல் செய்தனர். இந்த ஆண்டு (2021) மாநில காவல்துறையினரால் கைப்பற்றப்பட்ட பெரிய போதைப்பொருளாகும்.

பிப்ரவரி 17 அன்று மாலை 6.30 மணியளவில், ஓப்ஸ் பென்டெங் கோவிட் ரோந்துப் பணியில் இருந்த மரைன் போலீசார் தெலுக் டெம்போயாக் நீரில் படகில் வந்த 29 மற்றும் 33 வயதுடைய இரண்டு இந்தோனேசியர்களை கைது செய்தனர். இருவரும் தொழிலாளர்கள் மற்றும் மருந்துகளுக்கு எதிர்மறையாக சோதிக்கப்படுகிறார்கள்.

அவர்கள் அடையாள ஆவணங்களை தயாரிக்கத் தவறிவிட்டனர். மேலும் விசாரணைகளுக்காக மாநில கடல் புலனாய்வு பிரிவில் ஒப்படைக்கப்படுவதற்கு முன்பு கைது செய்யப்பட்டனர் என்று அவர் இங்குள்ள மாநில போலீஸ் தலைமையகத்தில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் தெரிவித்தார்.

சந்தேக நபர்களை விசாரித்த பின்னர், பாயான் லெபாஸில் உள்ள கெலுவாங் ஆற்றங்கரையில் ஒரு மீன்பிடி குடிசை மற்றும் சட்டவிரோத ஜட்டி மீது போலீசார் சோதனை நடத்தினர் என்று  சஹாபுதீன் கூறினார்.

பிப்ரவரி 18 அன்று அதிகாலை 4 மணியளவில், பத்து உபானைச் சேர்ந்த ஒரு குழு குடிசையில் சோதனை நடத்தியது மற்றும் வேலையில்லாத 55 வயதான உள்ளூர் நபரை கைது செய்தது. அவர் போதைப்பொருட்களுக்கு நேர்மறையானதை பரிசோதித்தார். மேலும் அந்நபர் மீது 11  மருந்து மற்றும் சூதாட்ட குற்றங்கள் இருப்பது கண்டறியப்பட்டது.

சோதனையைத் தொடர்ந்து, சியாபு என்று நம்பப்படும் 130 தங்க நிற பிளாஸ்டிக் பொதிகளுடன் ஒரு படகு கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. மேலும் விசாரணையில் அருகில் 115 பொதிகளுடன் ஒரு வெள்ளை கார் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

மூன்று சந்தேக நபர்களையும் விசாரித்ததைத் தொடர்ந்து, பாயான் லெபாஸில் உள்ள சுங்கை அராவில் உள்ள அவரது வீட்டில் ஒரு மீனவனையும், கோலா ஜூருவில் 57 வயதான ஒருவரையும் போலீசார் கைது செய்தனர்.

“58 வயதான மீனவர் போதைப்பொருள் உட்கொண்டிருந்தார் என்பதோடு அவருக்கு முந்தைய இரண்டு  குற்றப்பதிவுகள் இருந்தது கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

57 வயதான சந்தேக நபர் ஜூருவில் ஒரு படகு பழுதுபார்க்கும் பட்டறையின் உரிமையாளர் ஆவார். அவர் போதைப்பொருள் உட்கொள்ளவில்லை என்று பரிசோதனையில் தெரிய வந்துள்ளது. ஆனால் ஒரு குற்றவியல் பதிவு உள்ளது என்று அவர் கூறினார்.

இந்த வழக்கு ஆபத்தான மருந்துகள் சட்டம் 1952 இன் பிரிவு 39 பி இன் கீழ் விசாரிக்கப்படுகிறது. கைது செய்யப்பட்ட முதல் மூன்று சந்தேக நபர்கள் பிப்ரவரி 18 முதல் ஏழு நாட்கள் தடுப்புக்காவலில் வைக்கப்பட்டுள்ளனர். மற்ற இரண்டு சந்தேக நபர்களின் தடுப்புக்காவல் செவ்வாய்க்கிழமை (பிப்ரவரி 23) முடிவடைகிறது.

இந்த சோதனைகளில் RM30,950 ரொக்கம், RM104,000 மதிப்புள்ள நான்கு வாகனங்கள் மற்றும் RM52,000 மதிப்புள்ள சில நகைகள் பறிமுதல் செய்யப்பட்டுள்ளதாக சஹாபுதீன் தெரிவித்தார்.

கைப்பற்றப்பட்ட போதைப்பொருள்   1.32 மில்லியன் பயனர்கள் உபயோகப்படுத்த முடியும்.  டிசம்பர் முதல் கும்பல் செயல்பட்டு வருவதாக நம்பப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார். இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவின் போது கரைக்கு கடுமையான பாதுகாப்பு சோதனைகள் காரணமாக கும்பல் கடலில் தனது பரிவர்த்தனைகளை மேற்கொண்டதாக போலீசார் நம்புகின்றனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here