முன்னாள் துணைப்பிரதமர் குறித்த ஊழல் – எம்ஏசிசி அதிகாரியிடம் தொடங்கியது விசாரணை

கோலாலம்பூர்: டேட்டாசோனிக் குழும பெர்ஹாட் (டிஜிபி) துணை நிர்வாக இயக்குனர் செவ் பென் பென்னிடமிருந்து டத்தோ ஶ்ரீ டாக்டர் அஹ்மத் ஜாஹித் ஹமிடி  6 மில்லியன் மதிப்புள்ள இரண்டு காசோலைகளைப் பெற்றதாக உயர் நீதிமன்றம் வியாழக்கிழமை (மார்ச் 4) தெரிவிக்கப்பட்டது.

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்.ஏ.சி.சி) விசாரணை அதிகாரி முகமட் அசார் ஃபர்ஹான் அப்துல் ராசி 32, இந்த இரண்டு காசோலைகளையும் 2017 ஆம் ஆண்டில் புத்ராஜெயாவின் ஶ்ரீ செத்தியாவில் உள்ள முன்னாள் துணை பிரதமரின் உத்தியோகபூர்வ இல்லத்தில் செவ் அஹ்மத் ஜாஹிட் வசம் ஒப்படைத்தார்.

இதற்கு முன்னர் லூயிஸ் அண்ட் கோ அஹ்மத் ஜாஹிதிற்கு சொந்தமான Yayasan Akalbudi அறங்காவலர் என்று நீதிமன்றத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டிருந்தது.

14 மற்றும் 15 ஆவது கட்டணத்தின் அடிப்படையில், அஹ்மத் ஜாஹிட் ஐந்தாண்டு பாஸ்போர்ட் சிப் திட்டத்தை செயல்படுத்த டேட்டாசோனிக் டெக்னாலஜிஸ் சென்.பெர்ஹாட் (டி.டி.எஸ்.பி) அல்லது மலேசியருக்கு 12.5 மில்லியன் சில்லுகளை நியமிக்க தூண்டுதலாக செவிலிருந்து 6 மில்லியன் லஞ்சம் பெற்றதாக கூறப்படுகிறது. உள்துறை அமைச்சகத்தின் (கே.டி.என்) கீழ் நேரடி பேச்சுவார்த்தை மூலம் குடிவரவுத் துறைக்கான பாஸ்போர்ட் பாலிகார்பனேட் பயோடேட்டா பக்கம்.

2015 ஆம் ஆண்டில் டிடிஎஸ்பிக்கு பாஸ்போர்ட் சிப் விநியோக ஒப்பந்தம் வழங்கப்பட்ட பின்னர், 2016ஆம் ஆண்டில் பாஸ்போர்ட் வழங்கல் பற்றாக்குறையைத் தொடர்ந்து செவிலிருந்து காசோலைகள் பெறப்பட்டதாக முகமட் அசார் ஃபர்ஹான் தெரிவித்தார்.

பாஸ்போர்ட் சப்ளை இல்லாததை விளக்க செப்டம்பர் 16,2016 அன்று குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களை (அஹ்மத் ஜாஹித்) சந்திக்க செவ் அழைக்கப்பட்டார். சில மாதங்களுக்குப் பிறகு, ஏப்ரல் 2017 நடுப்பகுதியில், செவ் புத்ராஜெயாவில் உள்ள தனது உத்தியோகபூர்வ இல்லத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களைச் சந்திக்க மீண்டும் அழைக்கப்பட்டார். கூட்டத்தில் (ஏப்ரல் 2017 இறுதியில்), செவ் 6 மில்லியனுக்கு இரண்டு காசோலைகளை ஒப்படைத்தார் என்று பொது வழக்கறிஞர் கன் பெங் குன் பிரதான   சாட்சி அறிக்கையை வாசித்தபோது அவர் கூறினார்.

ஊழல், அதிகார துஷ்பிரயோகம் மற்றும் பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்ளும் முன்னாள் துணை பிரதமரின் விசாரணையில் Yayasan Akalbudi நிதியில் மில்லியன் கணக்கான ரிங்கிட் சம்பந்தப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

91 ஆவது அரசு தரப்பு சாட்சி, அப்போது உள்துறை அமைச்சராக இருந்த அஹ்மத் ஜாஹிட், சில்லுகள் வழங்குவதற்கான டிஜிபி விண்ணப்பத்தில் செயல்பட உள்துறை அமைச்சக பொதுச்செயலாளருக்கு அறிவுறுத்தியுள்ளார்.

இதைத் தொடர்ந்து, இந்த விவகாரம் குறித்து நிதி அமைச்சகத்திற்கு கருத்துகள் மற்றும் கருத்துக்களை வழங்குமாறு அமைச்சின் கொள்முதல் பிரிவின் அப்போதைய செயலாளர் டத்தோ அப்துல் அஜீஸ் எம்.டி நோருக்கு பொதுச்செயலாளர் உத்தரவிட்டார்.

செப்டம்பர் 8,2014 தேதியிட்ட உள்துறை அமைச்சரின் அலுவலகத்திலிருந்து அப்துல் அஜீஸுக்கு ஒரு கடிதம் வந்த பின்னரே, பாஸ்போர்ட் சில்லுகளை ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு வழங்குவதற்கான விண்ணப்பத்திற்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்பட்டது. அல்லது மலேசிய பாஸ்போர்ட் பாலிகார்பனேட் பயோடேட்டா பக்கத்திற்கு 12.5 மில்லியன் சில்லுகள் ஆகும்.

அக்டோபர் 20,2015 தேதியிட்ட துணைப் பிரதமர் அலுவலகத்திலிருந்து ஒரு கடிதத்தைப் பெற்ற பிறகு, விலை பேச்சுவார்த்தை தொடர்பான முடிவை கொள்முதல் வாரியத்திற்கு விரைவுபடுத்துமாறு அமைச்சின் கொள்முதல் பிரிவின் உதவி பொதுச் செயலாளருக்கு அப்துல் அஜீஸ் அறிவுறுத்தினார், இதனால் ஏற்றுக்கொள்ளும் கடிதம் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் இயக்கியபடி விரைவுபடுத்தப்பட வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

மறு பரிசோதனையின் போது கானிடம் கேட்டபோது, ​​பாஸ்போர்ட் சில்லுகளை வழங்க டி.டி.எஸ்.பி.க்கு வழங்கப்பட்ட ஒப்பந்தம் முறையான நிலையான இயக்க நடைமுறைகளுக்கு ஏற்ப இருப்பதாக சாட்சி ஒப்புக்கொண்டார்.

கன்: டி.டி.எஸ்.பி.க்கு வழங்கப்பட்ட ஒப்பந்தத்திற்கு குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் ஒப்புக் கொள்ளாவிட்டால், MOF அதை வழங்கியிருக்குமா?

முகமட் அசார் ஃபர்ஹான்: இல்லை.

68 வயதான அஹ்மத் ஜாஹிட் 47 குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார். அவற்றில் 12 குற்றவியல் நம்பிக்கை மீறல் (சிபிடி), ஊழலுக்கு எட்டு மற்றும் பண மோசடிக்கு 27 குற்றச்சாட்டுக்கள்Yayasan Akalbudi    பல்லாயிரக்கணக்கான ரிங்கிட் நிதி சம்பந்தப்பட்டவை.

நீதிபதி கொலின் லாரன்ஸ் செகுவேரா முன் விசாரணை இன்று (மார்ச் 5) தொடர்கிறது. – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here