ஜாஹிட் தனது செலவினங்களுக்காக கிட்டத்தட்ட RM1.5mil ஐ பயன்படுத்தினார்

கோலாலம்பூர் : டத்தோ ஶ்ரீ அஹ்மத் ஜாஹிட் ஹமிடி விசாரணையில் கடைசி வழக்குரைஞர் உயர்நீதிமன்றத்தில், முன்னாள் பிரதமர் யயாசன் அகல்பூடியின் நிதியில் RM1,469,547.36 ஐ கிரெடிட் கார்டு பில்கள், காப்பீடு மற்றும் 20 வாகனங்களுக்கு சாலை வரி ஆகியவற்றிற்கு செலுத்த பயன்படுத்தினார் என்று உயர்நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்.ஏ.சி.சி) விசாரணை அதிகாரி கைருதீன் கிலாவ் 44, தனது விசாரணையின் அடிப்படையில், அஹ்மத் ஜாஹிட் தனக்கும் அவரது மனைவி டத்தின் ஶ்ரீ ஹமீதா காமிஸுக்கும் சொந்தமான ஒன்பது கிரெடிட் கார்டுகளுக்கான பில்களை RM1,362,037.81  மற்றும் RM107,509.55 அவர்களுக்கு சொந்தமான 20 வாகனங்களுக்கான காப்பீடு மற்றும் சாலை வரி செலுத்துதலுக்காக இருந்தது.

கிரெடிட் கார்டு கொடுப்பனவுகள் அம்பேங்க் இஸ்லாமிய மேபேங்க் (RM34,686.03) மற்றும் அமெரிக்கன் எக்ஸ்பிரஸ் (RM30,635.80) ஆகியவற்றுக்கு RM1,296,715.98 ஆகும். அம்பேங்க் இஸ்லாமிய மற்றும் மேபேங்க் கிரெடிட் கார்டுகளில் ஹமீதா காமிஸ் பெயரில் வழங்கப்பட்ட துணை அட்டைகள் இருந்தன.

அனைத்து கிரெடிட் கார்டுகளுக்கான அறிக்கைகளையும் மறுஆய்வு செய்து பரிசோதித்ததில் பல செலவுகள் வெளிநாடுகளில் செய்யப்பட்டன. 2014 மற்றும் 2016 க்கு இடையில் யயாசன் அகல்பூடிக்கு சொந்தமான அஃபின் வங்கி பெர்ஹாட் காசோலைகளைப் பயன்படுத்தி பணம் செலுத்தப்பட்டது என்று  தனது சாட்சி அறிக்கையை வாசித்தபோது கூறினார் வியாழக்கிழமை (மார்ச் 11) துணை அரசு வக்கீல் லீ கெங் ஃபாட் கேட்ட கேள்விக்கு பதிலளித்தார்.

ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொண்டுள்ள அஹ்மத் ஜாஹித் மீதான 51 ஆவது நாளில் 99 ஆவது அரசு தரப்பு சாட்சி இவ்வாறு கூறினார். யயாசன் அகல்பூடியிடமிருந்து மில்லியன் கணக்கான ரிங்கிட் சம்பந்தப்பட்ட ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார்.

18 சொகுசு வாகனங்கள் உட்பட 20 வாகனங்களுக்கான காப்பீட்டு மற்றும் சாலை வரியையும் செலுத்த அஹ்மத் ஜாஹித் அறக்கட்டளையின் பணத்தை பயன்படுத்தினார். அவற்றில் பிஎம்டபிள்யூ எக்ஸ் 5, மினி கூப்பர் எஸ், மெர்சிடிஸ் பென்ஸ் சிஎல்எஸ் 350, பிஎம்டபிள்யூ 320i (ஏ), டொயோட்டா லேண்ட் குரூசர் மற்றும் BMW R1200 GS மோட்டார் சைக்கிளும் அடங்கும்.

RM17,335.54 இன் முதல் கட்டணம் காப்பீட்டுக் கொள்கையிலும், RM7,625.01 அஹ்மத் ஜாஹித் மற்றும் அவரது மனைவியின் ஆறு வாகனங்கள் சம்பந்தப்பட்ட சாலை வரி செலுத்துதலுக்காகவும் பயன்படுத்தப்பட்டது. இதன் மூலம் ஜனவரி 22,2015 அன்று மூன்று அஃபின் வங்கி பெர்ஹாட் காசோலைகள் மூலம் பணம் செலுத்தப்பட்டது. .

ஏப்ரல் 15,2015 அன்று ஒரு அஃபின் வங்கி பெர்ஹாட் காசோலை மூலம் செலுத்தப்பட்ட காப்பீட்டு பாலிசி மற்றும் சாலை வரி செலுத்துதல்களுக்கு RM27,246.90 செலுத்த வேண்டிய இரண்டாவது கட்டணம், இதில் அஹ்மத் ஜாஹிதிற்கு சொந்தமான நான்கு வாகனங்கள், ஒரு வாகனம் BZ மோட்டார்ஸ் சென்.பெர்ஹாட் மற்றும் ஜுஹாரி ஜனனுக்கு சொந்தமான வாகனமாகும்.

மூன்றாவது கட்டணம், மொத்தம் RM27,607.11 காப்பீட்டுக் கொள்கைக்கு செலுத்த பயன்படுத்தப்பட்டது. அதே நேரத்தில் RM11,276.89 அஹ்மத் ஜாஹிதிற்கு சொந்தமான எட்டு வாகனங்கள் சம்பந்தப்பட்ட சாலை வரி செலுத்துதலுக்காக செலுத்தப்பட்டது, மேலும் செப்டம்பர் 22 அன்று ஒரு அஃபின் வங்கி பெர்ஹாட் காசோலை மூலம் பணம் செலுத்தப்பட்டது.

இதற்கிடையில், மலேசியாவின் நிறுவனங்கள் ஆணையம் மற்றும் யயாசன் அகல்பூடியின் அறங்காவலர்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட தகவல்களின் அடிப்படையில், அறக்கட்டளை 1997 முதல் 2018 வரை அதன் ஸ்தாபனம் முழுவதும் வருடாந்திர பொதுக் கூட்டத்தை (ஏஜிஎம்) நடத்தவில்லை என்று கைருடின் கூறினார்.

யயாசன் அகல்பூடியின் நடவடிக்கைகள் மற்றும் நிதி அறிக்கைகள் தொடர்பான அறக்கட்டளையின் செயலாளரால் உத்தியோகபூர்வ கூட்டங்கள் மற்றும் விவாதங்கள் எதுவும் பதிவு செய்யப்படவில்லை. நிதி மற்றும் செயல்பாடுகளை டத்தோ ஶ்ரீ அஹ்மத் ஜாஹிட் ஹமிடி அவர்களே நிர்வகித்தார்.

பங்களிப்பாளர்கள் யார், யயாசன் அகல்பூடியால் எவ்வளவு நன்கொடைகள் கிடைத்தன என்பதும் அறங்காவலர்களுக்குத் தெரியவில்லை. மற்ற அறங்காவலர்கள் யயாசன் அகல்பூடி நலன் விஷயங்களை மேற்கொள்கிறார்கள் என்பதை மட்டுமே அறிந்திருந்தனர். குறிப்பாக பாகன் டத்தோ பகுதியில் வசிப்பவர்களுக்கு, இது மசூதிகள் மற்றும் தஃபிஸ் மையங்களுக்கு நன்கொடைகளை வழங்கியது என்று அவர் கூறினார்.

நீதிபதி கொலின் லாரன்ஸ் செக்வேரா முன் விசாரணை மார்ச் 18 அன்று தொடர்கிறது. மேலும் சாட்சி தனது சாட்சியத்தை அன்றே தொடரும். இந்த வழக்கில் சாட்சியமளிக்க அரசு தரப்பு அழைத்த 10ஆவது எம்.ஏ.சி.சி விசாரணை அதிகாரி கைருடின் ஆவார்.

68 வயதான அஹ்மத் ஜாஹிட் 47 குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார். அவற்றில் 12 குற்றவியல் நம்பிக்கை மீறல், எட்டு ஊழல் மற்றும் 27 பண மோசடி குற்றச்சாட்டுகள் ஆகும். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here