10,000 வெள்ளி அபராதம் விதிக்கும் முறையில் குழப்பம்

பெட்டாலிங் ஜெயா: நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை (எஸ்ஓபி) மீறியதற்காக 10,000 வெள்ளி அபராதம் விதிக்க மக்கள் குழப்பமடைந்துள்ளனர். ஆனால் பல்வேறு மாநிலங்களில் உள்ள சுகாதார அதிகாரிகளும் இதே இக்கட்டான நிலையை எதிர்கொள்கின்றனர்.

திங்களன்று (மார்ச் 15) சின் செவ் டெய்லி வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையின்படி, முறையீடுகளை கையாளவோ அல்லது அபராதத்தை குறைக்கவோ அவர்களுக்கு அதிகாரம் இல்லை என்று மாநில சுகாதார துறைகள் தெரிவித்துள்ளன.

மக்கள் அபராதம் விதிக்க தேவையான தெளிவான செயல்முறையை அவர்களால் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை என்று தகவல்கள் வெளிப்படுத்தின.

 இயக்குநர் ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லாவிடம் முறையீடு செய்ய புத்ராஜெயாவில் உள்ள சுகாதார அமைச்சகத்திற்கு பயணிக்க அனுமதி பெற விண்ணப்பிக்குமாறு பெட்டாலிங் ஜெய மாவட்ட சுகாதார அதிகாரிகள் மக்களுக்கு அறிவுறுத்தியுள்ளனர்.

அலுவலகத்தில் ஒரு தகவலின் அடிப்படையில் ஒரு மாவட்ட சுகாதார அதிகாரி கையெழுத்திட்ட ஒரு அறிவிப்பு, அலுவலகத்தால் எந்த முறையீட்டையும் செயல்படுத்த முடியாது என்று கூறியது.

அலுவலகத்திற்கு வந்தவர்கள் புத்ராஜெயாவுக்குச் செல்ல போலீஸ் அனுமதி கோருவதற்கான விண்ணப்பத்தை எளிதாக்க தங்கள் மேல்முறையீட்டு கடிதத்தை தயாரிக்கும்படி கூறப்பட்டது. திங்களன்று மேல்முறையீடு செய்ய அலுவலகத்திற்கு வந்த சுமார் ஒன்பது பேர் திரும்பி வருவதைத் தவிர வேறு வழியில்லை.

தங்களது RM1,000 அபராதம் செலுத்த வந்தவர்களுக்கும் குறைந்த தொகையை கேட்க அனுமதிக்கப்படவில்லை என்றும் கூறப்பட்டது. அலுவலகத்தின் “ரொக்கத் தொகை” கொள்கை காரணமாக போதிய பணம் இல்லாதவர்களுக்கும் பிரச்சினைகள் இருந்தன.

கேட்டபோது, ​​நிருபரிடம் சுகாதார இயக்குநர் ஜெனரல் அலுவலகம் மட்டுமே முறையீடுகளை கையாள முடியும் என்று கூறப்பட்டது. இருப்பினும், சரிபார்க்கும்போது, ​​நிருபருக்கு வேறுவிதமாகக் கூறப்பட்டது. ஒரு கருத்திற்காக சுகாதார அமைச்சகத்தை தொடர்பு கொள்ள நிருபர் எடுத்த முயற்சி தோல்வியடைந்தது.

பேராக் சுகாதாரத் துறையின் விசாரணை மற்றும் சட்டப் பிரிவுத் தலைவரை தொடர்பு கொண்டபோது, ​​குற்றவாளிகள் 14 நாட்களுக்குள் சம்மன் அனுப்ப வேண்டும் என்று கூறியதாக கூறப்படுகிறது. மேல்முறையீடு செய்ய விரும்புவோர், 14 நாட்களுக்குப் பிறகுதான் அவ்வாறு செய்ய முடியும் என்றார்.

பேராக் சுகாதாரத் துறை 14 நாட்களுக்குப் பிறகு பணம் செலுத்தாத குற்றவாளிகளை அழைத்து அவர்களின் விவரங்களை சேகரித்து விசாரணைக் கட்டுரையைத் திறக்கும். முடிந்ததும், அது ஒரு தேதியை நிர்ணயிக்க நீதிமன்றத்தில் சமர்ப்பிக்கப்படும். பின்னர் குற்றவாளிகள் மேல்முறையீடு செய்யலாம் என்று அவர் கூறினார். மேலும் இறுதி அபராதத்தை நீதிமன்றம் தீர்மானிக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

பெயர் தெரியாத நிலை குறித்து பேசிய குவாந்தானை சேர்ந்த மாவட்ட சுகாதார அதிகாரி ஒருவர், எஸ்ஓபியை மீறிய அபராதத்திற்காக எந்தவொரு முறையீட்டையும் கையாள்வது குறித்து தங்களுக்கு அறிவிக்கப்படவில்லை என்றார்.

ஏற்றுக்கொள்ளவோ ​​செயலாக்கவோ எங்களுக்கு அதிகாரம் இல்லை. அபராதம் விதிக்கப்பட்டவர்கள் பொறுமையாக இருக்க வேண்டும். மேலும் அறிவுறுத்தல்களுக்கு காத்திருக்க வேண்டும் என்று அந்த அதிகாரி கூறினார்.

பகாங் சுகாதார இயக்குனர் டத்துக் டாக்டர் பஹாரி சே அவாங் நாகாவை அணுகும் முயற்சிகள் தோல்வியடைந்தன.

பினாங்கில், தீமோர் லாவூட்  மாவட்ட சுகாதார அலுவலகத்தில் ஒரு காசோலை SOP ஐப் பின்பற்றாததற்காக அபராதம் விதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு எந்தவிதமான தள்ளுபடியும் அல்லது குறைப்பும் வழங்க முடியாது என்று கண்டறியப்பட்டது.

அபராதம் செலுத்தாதவர்கள் மற்றும் பின்னர் நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள், வழக்கு தொடரும்போது மேல்முறையீடு செய்யலாம் என்று ஒரு நோட்டீஸும் ஒட்டப்பட்டிருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here