ஐ.ஜி.பி ‘blue code of silence’ அகற்ற விரும்புகிறார்

ஷா ஆலம்: போலீஸ் படைக்குள் ஒரு கார்டெல் குற்றச்சாட்டுகள் போலீஸ் படை ஆணையத்தில் (எஸ்.பி.பி) பதிவு செய்யாமல் தீர்க்கப்படும் என்று போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ அப்துல் ஹமீட் படோர் உறுதியளித்துள்ளார்.

நான் இந்த விஷயத்தை உள்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ ஹம்சா ஜைனுடினுக்கு தெரிவிப்பேன். தேவையில்லை (ஒரு அறிக்கைக்கு), ஆனால் இந்த விஷயம் குறித்து எஸ்பிபிக்கு எழுப்பப்பட வேண்டுமா இல்லையா என்பது அமைச்சரின் பொறுப்பாகும். விசாரணை ஆணையம் (ஆர்.சி.ஐ). இது கட்டுப்பாட்டில் உள்ளது என்பதை நான் வலியுறுத்த விரும்புகிறேன் என்று திங்கள்கிழமை (மார்ச் 22) இங்குள்ள சிலாங்கூர் போலீஸ் படைத் தலைமையகத்தில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் அவர் கூறினார்.

அப்துல் ஹமீத், ஹம்ஸாவிடம் இந்த விஷயத்தை தெரிவிக்காததற்காக பகிரங்கமாக மன்னிப்பு கேட்டார். ஏனெனில் இது ஒரு உள் பிரச்சினை என்று அவர் கருதினார். நான் அமைச்சரிடம் மன்னிப்பு கேட்டுக்கொள்கிறேன். இது ஒரு உள் விஷயம் என்று நான் கருதுவதால் அவருக்குத் தெரியாது. இந்த  விஷயத்தை பொதுமக்களுடன் பகிர்ந்து கொண்டதற்கி ஐ.ஜி.பி.யாக நான் பொறுப்பு என்றார்.

போலீஸ் படையினுள் உள்ள கார்டெல் நடவடிக்கைகளை விளக்கிய அவர், தகவல்களை வழங்க முன்வர விரும்பும் பொதுமக்களை அச்சுறுத்தும் கலாச்சாரத்தையும், காவல்துறை ஊழியர்களிடையே ஊழல் கலாச்சாரத்தையும் நிறுத்த விரும்புவதாகக் கூறினார்.

இந்த நீல நிற சீருடை மக்களை அச்சுறுத்துவதற்கு நான் விரும்பவில்லை. அமெரிக்காவில் இது ‘blue code of silence என்று அழைக்கப்படுகிறது. இதன் பொருள் சக காவல்துறை அதிகாரிகள் ஒரு குற்றத்தைச் செய்தால் அதை கம்பளத்தின் கீழ் துடைத்து விடுங்கள். அதை அறிய விடாதீர்கள். அது உங்கள் ‘வேட்டைகளுக்கு’ தடையாக இருக்கும். நான் அதை விரும்பவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

இந்த விஷயத்தை வெளிப்படுத்துவதில் எனது செயல்களை விமர்சிப்பவர்களுக்கு, நான் தங்களை விழிப்புடன் இருக்கும்படி கேட்டுக்கொள்கிறேன். குறிப்பாக ஓய்வுபெற்றவர்களுக்கு, தங்களது முன்னாள் உயர் பதவிகளையும் அதிகாரத்தையும் என் அதிகாரிகளிடம் உதவி கேட்க விரும்பினேன்.

போலீஸ் படை என்னுடையது அல்ல. ஆனால் அது நாட்டிற்கு சொந்தமானது என்று இந்த குழுவிற்கு நான் சொல்ல விரும்புகிறேன். ஐ.ஜி.பி என்ற முறையில், நான் காவல்துறையை சரியான திசையில் வழிநடத்துவேன் என்று அரசாங்கத்தை நம்ப வைக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

அமைச்சருடன் கலந்துரையாடலின் போது இந்த விஷயத்தை விரைவில் கொண்டு வருவேன் என்று ஹம்சாவுக்கு உறுதியளித்ததாகவும், பொறுப்பற்ற இந்த அதிகாரிகளால் மேற்கொள்ளப்படும் நடவடிக்கைகளை தன்னால் கையாள முடியும் என்ற நம்பிக்கை இருப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.

போலீஸ் படையினுள் ஒரு கார்டெல் மற்றும் அவரை கவிழ்க்க முயற்சிக்கும் இளைய பொலிஸ் அதிகாரிகள் ஒரு குழு பற்றி எஸ்.பி.பி.க்கு புகார் அளிக்குமாறு ஹம்ஸா முன்னர் அப்துல் ஹமீடியிடம் கேட்டிருந்தார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here