மரண அச்சுறுத்தல்கள், வெறுக்கத்தக்க பேச்சு ரோஹிங்கியா ஆர்வலருக்கு மலேசியாவில் வீடே சிறைச்சாலையானது

Rohingya refugee and activist Zafar Ahmad Abdul Ghani and his wife look out from their home in Kuala Lumpur, Malaysia March 19, 2021. Picture taken March 19, 2021. REUTERS/Lim Huey Teng

கோலாலம்பூர் (ராய்ட்டர்ஸ்): மியான்மரில் துன்புறுத்தல் மற்றும் இன மோதல்களில் இருந்து தப்பி ஓடிய ரோஹிங்கியா முஸ்லீம் அகதி மற்றும் ஆர்வலர் ஜாபர் அஹ்மத் அப்துல் கானி கிட்டத்தட்ட மூன்று தசாப்தங்களாக மலேசியாவில்  இருந்து வருகிறார்.

இப்போது, ​​இது ஒரு சிறை போன்றது.

51 வயதான ஜாபர், கோலாலம்பூரின் புறநகரில் உள்ள தனது வீட்டை விட்டு ஒரு வருடமாக வெளியேறவில்லை. மலேசிய குடியுரிமையை கோரியதாக தவறான தகவல்கள் ஆன்லைனில் பரவிய பின்னர், அவருக்கும் அவரது குடும்பத்தினருக்கும் எதிராக வெறுக்கத்தக்க பேச்சு மற்றும் மரண அச்சுறுத்தல்களைத் தூண்டியது.

நான் இன்னும் பயப்படுகிறேன். ஒரு வருடமாக நான் வெளியில் கால் வைக்கவில்லை. பூமியை நான் வெளியே பார்த்ததில்லை என்று மூன்று பிள்ளைகளின்  தந்தையான அவர் கூறினார்.

பொய்யான தவறான குற்றச்சாட்டுகளையும் ஆன்லைன் தாக்குதல்களையும் ஜாபர் காவல்துறையிடம் தெரிவித்துள்ளார். எந்த குற்றச்சாட்டும் பதிவு செய்யப்படவில்லை. மலேசியாவில் ரோஹிங்கியாக்களுக்கான குடியுரிமை அல்லது அதே உரிமைகளை கோருவதை அவர் மறுத்துள்ளார்.

100,000 க்கும் மேற்பட்ட ரோஹிங்கியாக்கள் முஸ்லீம் பெரும்பான்மை மலேசியாவில் வாழ்கின்றனர். அவர்கள் நீண்டகாலமாக துன்புறுத்தப்பட்ட சிறுபான்மையினருடன் நட்பாக கருதப்படுகிறார்கள். அவர்கள் அகதிகளாக அதிகாரப்பூர்வமாக அங்கீகரிக்கப்படவில்லை என்றாலும் என்றார்.

ஒரு வருடம் முன்பு ரோஹிங்கியாக்கள் அப்போதைய வளர்ந்து வரும் கொரோனா வைரஸை பரப்புவதாக மக்கள் கூறத் தொடங்கியபோது வரவேற்பு உணர்வு அதிகரித்தது.

ரோஹிங்கியாக்கள் மற்றும் ஆவணமற்ற பிற புலம்பெயர்ந்தோருக்கு எதிரான வன்முறைக்கு அழைப்பு விடுக்கும் வெறுக்கத்தக்க பேச்சு ஆன்லைனில் பரவலாக பரவியது. குறிப்பிடத்தக்க பகுதி ஒரு முக்கிய ரோஹிங்கியா அகதிகள் உரிமை அமைப்பின் தலைவரான ஜாபரை குறிவைத்தது.

ஜாபர் தனது தொலைபேசி மற்றும் சமூக ஊடக கணக்குகளில் தினமும் தவறான அழைப்புகள் மற்றும் செய்திகளைப் பெறுகிறார். மேலும் அவரது குடும்பத்தின் விவரங்கள் மற்றும் புகைப்படங்கள் ஆன்லைனில் பரப்பப்படுகின்றன என்று ராய்ட்டர்ஸ் வழங்கிய தகவல் வழி அறியப்படுகிறது.

அவரது மலேசிய மனைவி மஸ்லினா அபு ஹசன், இந்த தாக்குதல்கள் பெரும் எண்ணிக்கையை ஏற்படுத்தியுள்ளன என்றார். பாதுகாப்பு காரணங்களால் அவர்களின் குழந்தைகள் இனி பள்ளிக்கு செல்வதில்லை. கடந்த ஆண்டு, ஜாபருக்கு மனச்சோர்வு இருப்பது கண்டறியப்பட்டது மற்றும் சமாளிக்க மருந்துகளை உட்கொள்ளத் தொடங்கினார் என்று அவர் கூறினார்.

ஐக்கிய நாடுகளின் அகதிகளுக்கான உயர் ஸ்தானிகர் (யு.என்.எச்.சி.ஆர்) உடன் பதிவுசெய்யப்பட்ட ஜாபர், வேறொரு நாட்டிற்கு செல்ல விண்ணப்பித்தார். ஆனால் மீள்குடியேற்றத்திற்கான அதன் அளவுகோல்களை அவர் பூர்த்தி செய்யவில்லை என்று நிறுவனம் கூறியதையடுத்து அவரது கோரிக்கை நிராகரிக்கப்பட்டது.

கோலாலம்பூரில் உள்ள யு.என்.எச்.சி.ஆர் செய்தித் தொடர்பாளர் ஒரு மின்னஞ்சலில், ஏஜென்சி தனிப்பட்ட வழக்குகள் குறித்து கருத்து தெரிவிக்க முடியாது என்று கூறினார். மீள்குடியேற்ற முடிவுகள் பல்வேறு காரணிகளைப் பொறுத்தது. ஆனால் இறுதியில் எந்தவொரு நட்பு நாடுகளுடனும் பொய் சொல்ல வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

மலேசியாவில் அவர் இனி பாதுகாப்பாக உணரவில்லை என்பதால் நிறுவனம் தனது வழக்கை மறுபரிசீலனை செய்யும் என்று நம்புகிறேன் என்று ஜாபர் கூறினார்.

என் உடலையும், என் மூளையும், என் இதயத்தையும் என்னால் நிதானப்படுத்த முடியவில்லை. மக்கள் எனக்கு ஏன் இதைச் செய்கிறார்கள் என்று கேட்டு அழுகிறேன். – ராய்ட்டர்ஸ்

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here