சிறப்பு பாஸ்களுக்கு விண்ணப்பிக்க எங்களுக்கு கால அவகாசம் வழங்குவீர்

பெட்டாலிங் ஜெயா: வெளிநாட்டவர்கள் தங்கள் சமூக வருகை (சிறப்பு) பாஸை நீட்டிக்க வழங்கப்பட்ட காலக்கெடு மிகக் குறைவு என்கின்றனர்.

நீட்டிப்புக்கான விண்ணப்பங்களுக்கு உதவ ஒரு துணை கடிதத்திற்காக தூதரகங்களுடன் தொடர்புகொள்வது இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கு காரணமாக நேரம் ஆகலாம் என்று அவர்கள் கூறினர்.

நீட்டிப்பைப் பெறுவதில் அவர்கள் தவறினால், விமானத்தை முன்பதிவு செய்வது மற்றொரு சவாலாக இருக்கும் என்று அவர்கள் மேலும் தெரிவித்தனர்.

மலேசியாவில் சிக்கித் தவிக்கும் வெளிநாட்டினருக்கு அவர்களின் சமூக வருகை பாஸ் ஜனவரி 1,2020 அல்லது அதற்குப் பிறகு காலாவதியானால் நீட்டிப்புக்கு விண்ணப்பிக்க நேற்று வரை வழங்கப்பட்டது.

மலேசிய மை செகண்ட் ஹோம் (எம்.எம் 2 எச்) ஆலோசகர்கள் சங்கத் தலைவர் அந்தோனி லீவ், அதன் சில உறுப்பு நிறுவனங்கள், சமூக வருகை பாஸுடன் வெளிநாட்டினருக்கு உதவுகின்றன. காலக்கெடு மிக விரைவாக உள்ளது என்று குரல் கொடுத்துள்ளது.

பல வெளிநாட்டினர் பாதுகாப்பில்லாமல் பிடிபட்டனர். மேலும் நீட்டிப்புக்கு விண்ணப்பிக்கவோ அல்லது தங்கள் சொந்த நாடுகளுக்குத் திரும்புவதற்கான வழியை ஏற்பாடு செய்யவோ துடிக்கிறார்கள், ஆனால் பலர் இன்னும் இங்கே தவிக்கிறார்கள்.

அரசாங்கம் மென்மையாக இருக்க வேண்டும் மற்றும் பாதிக்கப்பட்ட வெளிநாட்டினருக்கு அவர்களின் நிலைமையை தீர்த்துக்கொள்ள கால அவகா கொடுக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

நீட்டிக்க விரும்புவோர், அந்தந்த தூதரகங்களின் ஆதரவுக் கடிதத்துடன் மட்டுமே அவ்வாறு செய்ய முடியும் என்று லீவ் கூறினார்.

கடிதம் முக்கியமானது, ஏனென்றால் விண்ணப்பதாரர் எதிர்கொள்ளும் நிலைமை மற்றும் முன்னோக்கி நகர்த்துவதற்கு என்ன தேவை என்பதை இது தெளிவாகக் குறிப்பிடும். இது இல்லாமல், மலேசியாவில் விண்ணப்பதாரரின் நிலைமையை அதிகாரிகள் அறிய மாட்டார்கள். மேலும் நீட்டிப்பு கொடுக்க முடியாது என்று அவர் கூறினார்.

குடிநுழைவு தலைமை இயக்குநர்  டத்தோ கைருல் டிசைமி டாவூட் “நீட்டிக்க வேண்டியவர்கள் தங்கள் தூதரகங்களிலிருந்து ஒரு ஆதரவு கடிதத்தைப் பெற வேண்டும்” என்று மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

ஏப்ரல் 12 ஆம் தேதி, பயணக் கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக சொந்த நாட்டுக்குத் திரும்புவதில் சிரமத்தை எதிர்கொண்டவர்கள் தங்கியிருப்பதை நீட்டிக்க சிறப்பு பாஸ் கோரலாம். ஆனால் அவர்களின் விண்ணப்பங்களை அந்தந்த தூதரகங்களின் கடிதத்தால் ஆதரிக்க வேண்டும்.

வெளிநாட்டினர் நிதி ரீதியாக பாதுகாப்பானவர்கள் என்பதை நிரூபிப்பதற்கான ஆவணங்களையும், அவர்களின் குடியிருப்பு முகவரியையும் சேர்க்க வேண்டும்.

விமானங்கள் இல்லாததால் வெளிநாட்டினர் தங்கள் சொந்த நாடுகளுக்கு திரும்புவதில் சிரமத்தை சந்திக்க நேரிடும் என்பதை துறை புரிந்துகொள்கிறது என்றும் அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், விபச்சாரம், மோசடிகள் மற்றும் பிற சட்டவிரோத செயல்களில் ஈடுபட்டுள்ள பொழுதுபோக்கு நிலையங்கள் மற்றும் மசாஜ் மையங்களில் பணியாற்றுவதன் மூலம் பல வெளிநாட்டினர் தங்கள் சமூக பாஸ்களை துஷ்பிரயோகம் செய்வதை துறை கண்டுபிடித்தது.

“rotten apples”” இருப்பதை லீவ் மறுக்கவில்லை, ஆனால் இதுபோன்ற பிரச்சினைகள் அனைவருக்கும் பொருந்தாது. குறிப்பாக இங்கு தங்கியிருக்கக்கூடிய வெளிநாட்டவர்கள் மற்றும் தொழில் வல்லுநர்களுக்கு என்றார்.

அதனால்தான் தங்குமிடத்தை நீட்டிக்க விரும்புவோர் தங்கள் தூதரகங்களிலிருந்து ஒரு ஆதரவு கடிதத்தைப் பெறுவது முக்கியம், ஏனென்றால் அவர்களது சொந்த நாடு அவர்களுக்கு நன்றாகத் தெரியும் என்று அவர் கூறினார்.

தங்கள் தூதரகங்களிலிருந்து ஆதரவு கடிதத்தைப் பெற முடியாத சில வெளிநாட்டினர் வேலை அல்லது படிப்பு உள்ளிட்ட பிற அனுமதிகளைப் பெற முயற்சிக்கின்றனர் என்றார்.

சில சந்தர்ப்பங்களில் சமூக வருகைக்காக மலேசியா வந்த வெளிநாட்டவர்கள் தங்கள் MM2H ஒப்புதலுக்கு முன்னதாகவே செல்கின்றனர்.

அக்டோபர் 2019 முதல் அரசாங்கம் ஒப்புதல்களை வழங்குவதை நிறுத்தியுள்ளதால் இது துரதிர்ஷ்டவசமானது. மேலும் கோவிட் -19 தொற்றுநோய் எல்லாவற்றையும் நிறுத்திவிட்டது என்று அவர் கூறினார். மேலும் எம்எம் 2 எச் பயன்பாடுகளுக்கு 5,000 க்கும் மேற்பட்ட பின்னிணைப்புகள் உள்ளன.

விண்ணப்பதாரர்கள் இங்கு ஒரு சொத்தை வாடகைக்கு அல்லது வாங்கும் போது மலேசிய வங்கியில் RM150,000 முதல் RM300,000 வரை டெபாசிட் செய்ய வேண்டியிருப்பதால், பொருளாதாரத்தில் அதன் நேர்மறையான தாக்கத்தின் காரணமாக MM2H திட்டத்தை மீண்டும் தொடங்குமாறு லீவ் அரசாங்கத்தை அழைத்தார்.

ஈராக்கிய மாணவர் கலீல் இஸ்மெட் 27, அவரின் மாணவர் விசா ஜனவரி மாதம் காலாவதியானது. அவர் கைது செய்யப்படுவதைப் பற்றி கவலைப்படுவதாகக் கூறினார். நான் இங்கே என் பிஎச்டி படிப்பைத் தொடர்கிறேன், இன்னும் பொருத்தமான பல்கலைக்கழகத்தைத் தேடுகிறேன்.

நான் பின்னர் ஒரு பல்கலைக்கழகத்தில் சேரும் வரை நான் தங்கியிருக்கலாம். அபராதம் விதிக்கப்படவோ அல்லது தடுப்புப்பட்டியலில் வைக்கப்படவோ மாட்டேன் என்று நம்புகிறேன் என்று அவர் கூறினார். மேலும் அவர் தனது மனதை அமைத்தவுடன் உயர் கற்றல் நிறுவனத்திடமிருந்தும் உதவி பெறுவார்.

சிங்கப்பூரைச் சேர்ந்த ஒரு ஓய்வுபெற்றவர், லீ என்று மட்டுமே அறிய விரும்பினார். அதன் சமூக வருகை பாஸ் கடந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில் காலாவதியானது. இந்த அறிவிப்பைக் கேட்டு அதிர்ச்சியடைந்ததாகக் கூறினார். இதன் பொருள் அவர் நேற்று பினாங்குக்கு வெளியேறியதாகக் கருதப்படுகிறது.

அறிவிப்பு நேரம் மிக குறுகியதாக இருந்தது. எனது அனுமதியைப் புதுப்பிக்க அடுத்த வாரம் குடிநுழைவு துறையுடன் எனது இடத்திற்காக காத்திருக்கும்போது தொடர்ந்து இருக்க முடிவு செய்தேன். என்னிடம் எல்லா ஆவணங்களும் உள்ளன. எல்லாம் சரியாகிவிடும் என்று நம்புகிறேன் என்று 60 வயதான அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here