சந்தேகத்திற்குரிய தொலைபேசி எண்களில் சொந்த விவரங்களை வழங்காதீர்

கோலாலம்பூர்: சீரற்ற குறுஞ்செய்திகளை பெறும்போது, ​​குறிப்பாக வங்கி அதிகாரிகள் எனக் கூறும் நபர்களிடம் கூடுதல் எச்சரிக்கையுடன் இருக்குமாறு பொதுமக்கள் அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

மலேசிய கம்யூனிகேஷன்ஸ் அண்ட் மல்டிமீடியா கமிஷன் (எம்.சி.எம்.சி) ஒரு அறிக்கையில், அந்நியர்களுக்கு தங்கள் இணைய வங்கி தகவல்களை விட்டுக்கொடுப்பதற்காக பொதுமக்களை ஏமாற்றுவதற்காக மோசடி செய்பவர்கள் பயன்படுத்தும் வழக்கமான செயல்பாடுகளை அடையாளம் கண்டுள்ளது.

மோசடி செய்பவர்கள் பெரும்பாலும் பயனர்களுக்கு சீரற்ற குறுகிய செய்திகளை எஸ்எம்எஸ் அல்லது வாட்ஸ்அப் உள்ளிட்ட பிற செய்தியிடல் பயன்பாடுகள் வழியாக அனுப்புவார்கள். இது முறையான வங்கியின் ஆர்டர்களை ஒத்திருக்கும்.

பயனர்கள் தங்கள் இணைய வங்கி கணக்குகளை புதுப்பிக்க அல்லது மீண்டும் செயல்படுத்த சந்தேகத்திற்கிடமான நிதி நடவடிக்கைகள் அல்லது தேவைகள் இருந்தன என்று இந்த உத்தரவு பெரும்பாலும் கூறும்.

பயனர்கள் தங்கள் பயனர்பெயர் மற்றும் கடவுச்சொல்லை அடுத்து உள்ளிடுமாறு கேட்டு ஒரு போலி வலைத்தளத்திற்கு அனுப்பும் இணைப்பு அவர்களுக்கு வழங்கப்படும்.

வலைத்தள காட்சி பெரும்பாலும் உண்மையானவற்றுடன் ஒத்ததாகவே தோன்றுகிறது. இருப்பினும், URL முகவரிகள் வேறுபட்டவை, பெயர்கள், கடிதங்கள் மற்றும் எழுத்துப்பிழை ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் வேறுபாடுகள் உள்ளன.

மோசடி செய்பவர்கள் பயனர்களுக்கு அவர்கள் பெறும் செய்திகளை ‘உறுதிப்படுத்த’ விரும்பினால் அழைக்க ஒரு போலி ஹாட்லைன் எண்ணையும் வழங்குகிறார்கள்.

அல்லது ஒரு போலி மொபைல் இன்டர்நெட் வங்கி விண்ணப்பத்தை ‘APK’ கோப்பு வடிவத்தில் பதிவிறக்கம் செய்து நிறுவுமாறு அவர்கள் கேட்கப்படுவார்கள். இது அவர்களின் தனிப்பட்ட விவரங்களை சமர்ப்பிக்க இன்னும் தேவைப்படும் என்று அது மேலும் கூறியுள்ளது.

MCMC இன் கூற்றுப்படி, மோசடி செய்பவர்கள் பெரும்பாலும் பயனர்கள் தங்கள் பரிவர்த்தனை அங்கீகாரக் குறியீடு (TAC) அல்லது ஒரு முறை  (OTP) எண்ணைப் பெற ஏமாற்றுவார்கள். எஸ்எம்எஸ், வாட்ஸ்அப் அல்லது வேறு ஏதேனும் செய்தியிடல் பயன்பாடுகள் வழியாக சீரற்ற குறுகிய செய்திகளைப் பெறும்போது விழிப்புடன் இருக்குமாறு பொது மக்கள் அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

மிக முக்கியமாக, எஸ்எம்எஸ் அல்லது பிற பயன்பாடுகள் வழியாக எந்தவொரு தரப்பினருக்கும் டிஏசி அல்லது ஓடிபி எண்ணை வழங்குவது உட்பட உங்கள் இணைய வங்கி கணக்குகளின் பயனர்பெயர் மற்றும் கடவுச்சொல்லை சமர்ப்பிக்க வேண்டாம்.

புகார் செய்ய விரும்புவோர் போலீஸ் சி.சி.ஐ.டி ஊழல்  மையத்தை 03-26101559 அல்லது 03-26101599 என்ற எண்ணில் தொடர்பு கொள்ளலாம்.

அவர்கள் எங்கள் இணையதளத்தில் https://aduan.skmm.gov.my என்ற முகவரியில் நேரடியாக எங்களுக்கு புகார் அளிக்கலாம் அல்லது aduanskmm@mcmc.gov.my என்ற மின்னஞ்சலில் அனுப்பலாம் அல்லது 016-2206262 என்ற எண்ணில் நேரடியாக வாட்ஸ்அப்பிலும் எங்களுக்கு தெரிவிக்கலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here