இராணுவ ஆட்சிக்கு ஒத்துழையாமை; மியன்மாரில் 125,000 பள்ளி ஆசிரியர்கள் இடைநீக்கமா?

பிப்ரவரி மாதம் ஏற்பட்ட இராணுவ ஆட்சி மாற்றத்தை எதிர்க்கும் ஒரு ஒத்துழையாமை இயக்கத்தில் இணைந்ததற்காக மியான்மரில் 125,000 க்கும் மேற்பட்ட பள்ளி ஆசிரியர்கள் இராணுவ அதிகாரிகளால் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளதாக மியான்மர் ஆசிரியர் கூட்டமைப்பின் அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

தசாப்தகால சதித்திட்டம் ஒரு ஜனநாயக சீர்திருத்தங்களைக் குறைத்ததிலிருந்து நாட்டை முடக்கிய பிரச்சாரத்தின் ஒரு பகுதியாக சில ஆசிரியர்களும் பெற்றோர்களும் புறக்கணிக்கும் புதிய பள்ளி ஆண்டு தொடங்குவதற்கு சில நாட்களுக்கு முன்பே இந்த இடைநீக்கங்கள் வந்துள்ளன.

சனிக்கிழமை நிலவரப்படி மொத்தம் 125,900 பள்ளி ஆசிரியர்கள் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளதாக பதிலடி கொடுக்கும் என்ற அச்சத்தில் தனது பெயரை வழங்க மறுத்த ஆசிரியர் கூட்டமைப்பின் அதிகாரி தெரிவித்தார். அதிருப்தியைத் தூண்டும் குற்றச்சாட்டில் அவர் ஏற்கனவே இராணுவ ஆட்சிக்குழுவின் தேடப்படும் பட்டியலில் உள்ளார்.

மியான்மாரில் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு 430,000 பள்ளி ஆசிரியர்கள் இருக்கின்றனர் என்று மிக சமீபத்திய   தகவல்களின் அடிப்படையின் வழி தெரிவித்துள்ளனர்.

ராய்ட்டர்ஸ் கருத்து கேட்க இராணுவ ஆட்சிக்குழுவினர் அல்லது கல்வி அமைச்சகத்தை அணுக முடியவில்லை. மியன்மார்  அரசாங்க  நாளிதழான குளோபல் நியூ லைட் ஆசிரியர்கள் மற்றும் மாணவர்கள் கல்வி முறை மீண்டும் தொடங்க பள்ளிகளுக்குத் திரும்புமாறு அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

தென்கிழக்கு ஆசிய நாடு ஆட்சி கவிழ்ப்பு மற்றும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட தலைவர் ஆங் சான் சூகி கைது செய்யப்பட்டதன் பின்னர் சுகாதாரத் துறையிலும், அரசு மற்றும் தனியார் வணிகத்திலும் குழப்பம் ஏற்பட்டுள்ளது. சுமார் 19,500 பல்கலைக்கழக ஊழியர்களும் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளதாக ஆசிரியர்கள் குழு தெரிவித்துள்ளது.

ஜூன் மாதத்தில் தொடங்கும் பள்ளி காலத்திற்கான பதிவுகள் அடுத்த வாரம் தொடங்குகின்றன. ஆனால் சில பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளை பள்ளியிலிருந்து வெளியேற்ற திட்டமிட்டுள்ளதாகவும் கூறினார்.

எனது மகளை இராணுவ சர்வாதிகாரத்திலிருந்து கல்வி கற்பிக்க நான் விரும்பவில்லை என்பதால் நான் அவளை பள்ளியில் சேர்க்கப் போவதில்லை. அவளுடைய பாதுகாப்பைப் பற்றியும் நான் கவலைப்படுகிறேன் என்கிறார் 14 வயது மகளுக்கு தாயான 42 வயதான மைன்ட் கூறினார். அவரை போலவே பலரும் இராணுவம் வழிநடத்தும் பள்ளிக்கு தங்கள் பிள்ளைகளை அனுப்ப மாட்டோம் என்று கருத்துரைத்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here