செயற்கை கால், ஒட்டு பற்களை போன்று புரோஸ்டெடிக் கண்கள் பாதுகாப்பானது

கோலாலம்பூர், மே 23 – பல்வகைகள் மற்றும் செயற்கை கால்கள் போன்ற prostheses மக்கள் நன்கு அறிந்திருக்கிறார்கள், ஆனால் பலருக்கு இன்னும் புரோஸ்டெடிக் கண்கள் குறித்து தெரியாது.

சுவாரஸ்யமான உண்மைகளைப் பகிர்ந்துகொண்ட, கண் மருத்துவர் டாக்டர் நூருல் லைலா சலீம் கூறுகையில், நோயாளிகளுக்கு பார்வை திரும்பப் பெற இது உதவ முடியாது என்றாலும், காயம் அல்லது புற்றுநோய் போன்ற நோய்களால் கண் இழந்தவர்களின் தோற்றத்தை மேம்படுத்த ஒரு புரோஸ்டெடிக் கண் உதவும்.

இதுபோன்ற நோயாளிகளுக்கு, பொதுவாக கண்ணைச் சுற்றியுள்ள முக எலும்புகள் கண் இமைகளின் உள்ளடக்கங்களை இழந்தபின் இயற்கையாகவே சுருங்கி, முக எலும்புகள் சமச்சீரற்றதாக மாறும், குறிப்பாக வளர்ந்து வரும் குழந்தைகளுக்கு என்றார்.

செயற்கைக் கண்ணைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம், முக எலும்புகளின் வளர்ச்சியை ஆதரிக்கும் அளவின் காரணமாக முக சமச்சீர்மை சிறப்பாக பராமரிக்கப்படும் என்று அவர் பெர்னாமாவிடம் கூறினார்.

ஒரு கண்ணை இழக்கும் ஒவ்வொரு நோயாளியும் சில மாதங்கள் கண் அகற்றும் அறுவை சிகிச்சைக்குப் பிறகு புரோஸ்டெடிக் கண் பொருத்த பரிந்துரைக்கப்படுவார்கள். இருப்பினும், சில காரணங்களால் புரோஸ்டீசிஸைப் பயன்படுத்த வேண்டாம் என்று முடிவு செய்யும் நோயாளிகளும் உள்ளனர் என்று டாக்டர் நூருல் லைலா கூறினார்.

பெரும்பாலும் ‘stone eyes’ அல்லது ‘glass eyes‘ என்று அழைக்கப்பட்டாலும், செயற்கை கண்கள் பொதுவாக மருத்துவ தர அக்ரிலிக் மூலம் தயாரிக்கப்படுகின்றன. அவை பொதுவாக குறைந்த ஒவ்வாமை எதிர்வினைகளை ஏற்படுத்துகின்றன.

இந்த துறையில் 12 வருட அனுபவம் கொண்ட டாக்டர் நூருல் லைலா, நோயாளியின் முகத்தை ஸ்கேன் செய்யப்படும்.இதனால் கருவிழியின் நிறம் மற்றும் தன்மை குறித்து ஆராயப்படும்.

அடுத்து, நோயாளியின் கண் ஒட்டு பற்களை உருவாக்கும் முறையைப் போலவே, புரோஸ்டெடிக் கண்ணை உருவாக்க ஒரு அச்சாகப் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு பொருளால் நிரப்பப்படும். இந்த அச்சு பின்னர் நோயாளிக்கு குறிப்பாக ஒரு அளவைக் கொண்டு  ஒட்டு கண்ணை உருவாக்க பயன்படும் என்று அவர் விளக்கினார்.

இதை எவ்வாறு கவனித்துக்கொள்வது என்பதை குறித்து பயனர்களுக்கு அறிவுறுத்தப்படும். சில நாட்களிலும் சுத்தமான தண்ணீரைப் பயன்படுத்தி மட்டுமே கண் புரோஸ்டீசிஸை சுத்தம் செய்ய வேண்டும் என்று டாக்டர் நூருல் லைலா கூறுகிறார்.

காண்டாக்ட் லென்ஸ்கள் போலல்லாமல், நீங்கள் தூங்கும் போது அல்லது குளிக்கும் போது புரோஸ்டீசிஸை அகற்ற வேண்டிய அவசியமில்லை. நீங்கள் தூங்கும் போது அதை அணிவது முக்கியம். ஏனெனில் இது முக சமச்சீர்நிலையை பராமரிக்க உதவும் என்று அவர் கூறினார்.

நீங்கள் அசெளகரியம், நீர் வடிதல் அல்லது சிவத்தல் ஆகியவற்றை அனுபவிக்கிறீர்கள் என்றால், ஒரு மருத்துவரை சந்தியுங்கள். கண்ணின் வெண்படலமானது சாதாரண கண்களில் ஏற்படுவது போல் தொற்றுநோயாக இருக்கலாம் என்று அவர் மேலும் கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here