GE15 இல் PH லோகோவைப் பயன்படுத்த கொள்கை அடிப்படையில் ஒப்புதல்?

பெட்டாலிங் ஜெயா: அடுத்த பொதுத் தேர்தலில் (ஜிஇ 15) எதிர்க்கட்சி கூட்டணியால் கட்சியின் சின்னத்தை பயன்படுத்த சில பி.கே.ஆர் தலைவர்கள் போராடிக்கொண்டிருக்கலாம். ஆனால் எல்லா சாத்தியக்கூறுகளிலும், அது வெற்றிபெறும் பக்காத்தான் ஹராப்பான் (பி.எச்) அடையாளமாக இருக்கலாம். PH வட்டாரங்களின்படி, ஏப்ரல் மாதம் போர்ட்டிக்சனில் நடைபெற்ற அதன் தலைவர்களின் சந்திப்பின் போது கொள்கை அடிப்படையில் ஒரு ஒப்பந்தம் எட்டப்பட்டது.

அனைத்து தலைவர்களும் தங்களின் சொந்தக் கருத்துக்களைக் கொண்டிருந்தனர். வெளிப்படையாக, பி.கே.ஆரில் சிலர் அடிமட்ட உறுப்பினர்கள் தங்கள் கொடியைப் பற்றி மிகவும் உணர்ச்சிவசப்படுகிறார்கள். குறிப்பாக GE14 இல் மலேசியர்களால் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட பின்னர். தங்கள் லோகோ எந்த பிரச்சினையையும் கொண்டு வரவில்லை என்று அவர்கள் வாதிடுகிறார்கள் என்று ஒரு தகவல் தெரிவிக்கிறது.

இருப்பினும், ஷெரட்டன் இயக்கத்தில் PH வீழ்ச்சிக்கு காரணமான அஸ்மின் அலி மற்றும் அதன் தலைமையிலான அரசியல் தலைவர்களுடன் பி.கே.ஆர் அடையாளம் காணப்பட்டதாக எதிர்ப்பாளர்கள் கூறுகின்றனர் என்று அவர் கூறினார். ஒவ்வொரு லோகோவும் அதன் சொந்த பலவீனங்களைக் கொண்டிருந்தன.

இறுதியில், மற்றொரு மூலத்தின்படி, PH லோகோ மேலோங்கி ஒரு ஒருமித்த கருத்தை எட்டியது. PH தலைவரும், பி.கே.ஆர் தலைவருமான அன்வர் இப்ராஹிம் தகுந்த நேரத்தில் அறிவிப்பை வெளியிடுவார் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

கூட்டணியின் பிரதமர் வேட்பாளராக அவர் பெயர் முன்மொழியப்பட்டிருப்பதால், PH லோகோவைப் பயன்படுத்துவது சிறந்த வழி என்று அடிமட்ட உறுப்பினர்களை நம்ப வைக்க அவர் கால அவகாசம் கேட்டார். படகு சரியாக செல்கிறதா என்பதற்காக இதை கவனமாக செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

அவரைப் பொறுத்தவரை, அன்வார்  பக்காத்தான் ஹராப்பானின் பிரதமர்  தேர்வாக இருப்பதால், பிரச்சாரத்தில் பி.கே.ஆர் சின்னத்தை பயன்படுத்தினால் அது கேலிக்குரியது என்று சிலர் கூறினர். பி.கே.ஆர், டிஏபி மற்றும் அமனா ஆகியோரைக் கொண்ட எதிர்க்கட்சி கூட்டணி தற்போது ஜிஇ 15 க்கான இடங்களை தேர்ந்தெடுப்பதில் ஒரு பொது இடைவெளியில் சிக்கியுள்ளது. இது பிஹெச் சின்னம் முன்னோக்கி செல்லும் சிறந்த வழி என்று அன்வர் தனது உறுப்பினர்களை நம்பத் தவறினால் அதிக பதற்றத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்று வட்டாரங்கள் கூறுகின்றன.

பி.கே.ஆர் இளைஞர் தலைவரும் ஜோகூர் பாரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினருமான அக்மல் நசீர் தனது மாநாட்டில் தனது கொள்கை உரையில் PH தனது கட்சியின் சின்னத்தை “மக்களின் நம்பிக்கையை மீட்டெடுக்க” பயன்படுத்த வேண்டும் என்று கூறியபோது இந்த இடைவெளி தொடங்கியது.

ஏறக்குறைய உடனடி பதிலில், டிஏபி இளைஞர் தலைவர் ஹோவர்ட் லீ இந்த ஆலோசனை விவேகமற்றது என்று கூறினார். மேலும் இது GE14 இன் போது போலல்லாமல் PH ஒரு பதிவு செய்யப்பட்ட கட்சி என்றும் கூறினார். இது போன்ற ஒரு எளிய விஷயத்தில் கட்சிகள் சமரசத்திற்கு வர முடியாவிட்டால், கூட்டாட்சி அதிகாரத்தை வென்ற பிறகும் PH தொடர்ந்து இணைந்திருக்குமா என்று மலேசியர்கள் கேள்வி எழுப்புவார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

உணர்ச்சிவசப்படுவதோடு, சில மேன்மையை “காட்ட” முயற்சிப்பதைத் தவிர, PH சின்னம் கூட்டணியை GE14 க்கு வழிநடத்திய டாக்டர் மகாதீர் முகமதுவுடன் தொடர்புடையது என்று சிலர் உணர்ந்ததாக ஒரு ஆதாரம் கூறியது. பி.கே.ஆரில் இந்த குழு உள்ளது. இது பிரதமர் பதவியை வாக்குறுதியளித்தபடி ஒப்படைக்காததற்காக மகாதீருடன் எந்த தொடர்பையும் கொண்டிருக்க விரும்பவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

போர்ட்டிக்சன் (பி.கே.ஆர்), பாலாகோங் (டிஏபி) மற்றும் சுங்கை காண்டிஸ் (பி.கே.ஆர்) ஆகியவற்றில் லோகோவைப் பயன்படுத்தி ஜி.இ 14 க்குப் பிறகு பி.எச் மூன்று இடைத்தேர்தல்களில் வெற்றி பெற முடிந்தது என்று அவர் கூறினார். ஒரு பி.கே.ஆர் வட்டாரம், அன்வர் இந்த விஷயத்தில் தான் உறுதியாக இருப்பதைக் காட்ட வேண்டும். ஏனெனில் அவர் அவ்வாறு செய்யத் தவறினால், இந்த பிரச்சினை ஒரு பெரிய எதிர்ப்பை ஏற்படுத்தக்கூடும், இது அவர்களின் போட்டியாளர்கள் எளிதில் சுரண்டக்கூடும்.

மந்தை நோய் எதிர்ப்பு சக்தி அடைந்தபின் நடக்கும் முதல் விஷயம் GE15 ஆக இருக்கும் என்பதால் அவர் விரைவில் ஒரு அறிவிப்பை வெளியிடுவார் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார். இது ஒரு வருடத்திற்குள் இருக்கலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here